Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai biết giúp dùm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai biết giúp dùm

Mình ko phải là dân điện tử nên nhờ anh em trong nghề góp ý cho mình 1 việc như thế này:

Mình đang định sử dụng 1 cuộn dây quấn có lõi tròn rỗng để tạo từ trường hút cái chốt điều khiển nằm trong ống rỗng( giống như thiết bị mở yên xe gắn máy vậy đó). Nhưng mình muốn khi nó hít vào thì giữ luôn, nhưng sử dụng giống như thiết bị mở yên thì rất nóng và bị cháy. Nên mới nhờ mọi người giúp đỡ xem có mạch điện nào để giữ được mà ko ăn điện ko? Xin cám ơn mọi người rất nhiều.

Nguyên văn bởi hoconrua Xem bài viết
    Mình ko phải là dân điện tử nên nhờ anh em trong nghề góp ý cho mình 1 việc như thế này:

Mình đang định sử dụng 1 cuộn dây quấn có lõi tròn rỗng để tạo từ trường hút cái chốt điều khiển nằm trong ống rỗng( giống như thiết bị mở yên xe gắn máy vậy đó). Nhưng mình muốn khi nó hít vào thì giữ luôn, nhưng sử dụng giống như thiết bị mở yên thì rất nóng và bị cháy. Nên mới nhờ mọi người giúp đỡ xem có mạch điện nào để giữ được mà ko ăn điện ko? Xin cám ơn mọi người rất nhiều.

Bạn làm cái chốt giống như trong khóa bấm ấy

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Về phần cơ thì mình làm được rồi nhưng còn cuộn dây kìa! Nối điện nó ngậm cái chốt vào 1 lát là nóng hổi ah! Có cách nào nó hít vào giữ luôn được ko? Cám ơn bạn nhiều.

Comment

Về phần cơ thì mình làm được rồi nhưng còn cuộn dây kìa! Nối điện nó ngậm cái chốt vào 1 lát là nóng hổi ah! Có cách nào nó hít vào giữ luôn được ko? Cám ơn bạn nhiều.
        bạn cần thay đổi chút xíu về cấu trúc cuộn dây và cái chốt như sau:
        1/ dùng cuôn dây có khoảng 1/3 lõi sắt cố định ở 1 đầu cuộn dây,xung quanh bên ngoài cuộn dây là 1 ống sắt (dùng sắt non)(tương tự như cuôn hút của 1 vài bộ phận trong máy in kim).
        2/ dùng lõi hút là một thanh nam châm,hoặc thanh sắt có gắn 1 viên nam châm ở đầu.
        3/ráp 1 mạch điện như sau:dùng 1 tụ điện 2000uf,nạp điện qua 1 điện trở từ 50 đến 1k + 2 nút nhấn loại 3 chấu có lò xo trả về.1 nút dùng cho hút nam châm vào,1 nút dùng cho đẩy nam châm ra.
        4/ cần 1 miếng đệm nhỏ bằng cao su trước đầu thanh nam châm canh chỉnh bề dày miếng đệm này cho lực hút vừa đủ giữ thanh nam châm lại cũng như vừa đủ đẩy thanh nam châm ra.

Comment

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ, nhưng có lẽ vì ko phải là dân điện tử nên mình nói chuyện cũng hơi khó hiểu cho các bạn. Mình gởi các bạn 1 cái hình này để dễ hiểu hơn ý đồ của mình. Đây là con cóc mở yên của xe attila, mình sẽ sử dụng vào mục đích khác và muốn khi nó hít vào sẽ giữ lại luôn khi nào ngắt điện nó mới nhả ra, tính năng zin của nó thì hoạt động 1 lần và ko thường xuyên, nếu giữ luôn sẽ bị cháy. Mong các bạn giúp đỡ giúp.

Comment

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ, nhưng có lẽ vì ko phải là dân điện tử nên mình nói chuyện cũng hơi khó hiểu cho các bạn. Mình gởi các bạn 1 cái hình này để dễ hiểu hơn ý đồ của mình. Đây là con cóc mở yên của xe attila, mình sẽ sử dụng vào mục đích khác và muốn khi nó hít vào sẽ giữ lại luôn khi nào ngắt điện nó mới nhả ra, tính năng zin của nó thì hoạt động 1 lần và ko thường xuyên, nếu giữ luôn sẽ bị cháy. Mong các bạn giúp đỡ giúp.
            Chính vì bạn không phải dân điện tử nên mới không hiểu cái mạch của Robotech hướng dẫn .nếu bạn làm được cái mạch ấy nó sẽ đáp ứng yêu cầu của bạn .nói thêm cho bạn dễ hiểu là khi hút vào thì mới dùng điện, khi thanh nam châm gắn ở đầu chốt chạm lõi sắt là nam châm điện nó sẽ giữ ở đó nhờ lực từ của nam châm vĩnh cửu .Còn hai công tắc thường hở là dùng để đảo chiều dòng điện .cũng đồng nghĩa với việc đảo đầu từ trường của nam châm điện.khiến cho nó hút hay đẩy nam châm vĩnh cửu(chốt).nói đến đây chắc bạn đã hiểu rồi chứ?.chúc bạn thành công.
            Nhất cần thiên hạ vô nan sự
            Bách nhẫn gia trung hữu thái hòa

Comment

Vậy thì bạn chế thêm một bộ phận cơ khí cho cuôn hút hoạt động ngược lại
              Khi không có điện thì cái chố bị hút vào,khi có điện thì cái chốt nhả ra thử xem sao

Comment

Ý mình hỏi là cái đó nó sẽ có điện hoài, mà có điện hoài nó sẽ bị cháy. Mình hỏi cách để nó hoạt động khi có điện hoài mà ko bị cháy. Vì trên xe attila cái nút công tắc để cho nó hoạt động bị kẹt 1 lúc là nó cháy ah! Các bạn nhiệt tình quá! Chắc mai mốt học thêm về điện tử quá.

Comment

Nguyên văn bởi ANSANCITY Xem bài viết
                  Chính vì bạn không phải dân điện tử nên mới không hiểu cái mạch của Robotech hướng dẫn .nếu bạn làm được cái mạch ấy nó sẽ đáp ứng yêu cầu của bạn .nói thêm cho bạn dễ hiểu là khi hút vào thì mới dùng điện, khi thanh nam châm gắn ở đầu chốt chạm lõi sắt là nam châm điện nó sẽ giữ ở đó nhờ lực từ của nam châm vĩnh cửu .Còn hai công tắc thường hở là dùng để đảo chiều dòng điện .cũng đồng nghĩa với việc đảo đầu từ trường của nam châm điện.khiến cho nó hút hay đẩy nam châm vĩnh cửu(chốt).nói đến đây chắc bạn đã hiểu rồi chứ?.chúc bạn thành công.
                  Mình cũng đã hiểu ý đồ của Robotech rồi qua lời giải thích của bạn nhưng mình ko biết có chiêu nào mới nữa ko vậy mà. Cám ơn nhiều lắm!

Comment

Ý mình hỏi là cái đó nó sẽ có điện hoài, mà có điện hoài nó sẽ bị cháy. Mình hỏi cách để nó hoạt động khi có điện hoài mà ko bị cháy. Vì trên xe attila cái nút công tắc để cho nó hoạt động bị kẹt 1 lúc là nó cháy ah! Các bạn nhiệt tình quá! Chắc mai mốt học thêm về điện tử quá.
                    Vậy thì có hai cách sau đây:
                    1-giảm điện áp cấp cho cuộn hút.
                    2- tháo dây của cuộn hút ra quấn lại bằng dây nhỏ hơn và số vòng nhiều hơn.Như vậy nó sẽ không bị cháy trong khi họat động liên tục.nhưng lực hút sẽ bị giảm đáng kể đấy.
                    Nhất cần thiên hạ vô nan sự
                    Bách nhẫn gia trung hữu thái hòa

Comment

Nguyên văn bởi ANSANCITY Xem bài viết
                      Vậy thì có hai cách sau đây:
                      1-giảm điện áp cấp cho cuộn hút.
                      2- tháo dây của cuộn hút ra quấn lại bằng dây nhỏ hơn và số vòng nhiều hơn.Như vậy nó sẽ không bị cháy trong khi họat động liên tục.nhưng lực hút sẽ bị giảm đáng kể đấy.
                      Cách thứ 2 có lý đây vì mình ko cần nó mạnh lắm! Vì mình định cải tiến nó lại để điều khiển cái tấm che trong gương cầu xe hơi. Cám ơn nhiều!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoconrua Tìm hiểu thêm về hoconrua

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X