Thông báo

Collapse
No announcement yet.

em muốn tự làm mạch điện từ 220v ac sang 12v dc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em muốn tự làm mạch điện từ 220v ac sang 12v dc

e dang có 2 cái quạt dư. muốn tận dụng làm tản nhiệt cho modem và màn hình. 2 cái quat chạy dc 12v dc, 0,3-0.5a.
    ai có mạch điện như vậy cho e với.

em mua 1 cái biến áp out 12vAC rồi dùng cầu chỉnh lưu qua 1 con tụ để nắn dòng rồi dùng con 7812 để áp ra được 12v DC.

Comment

thank pác nhìu.

Comment

pác có thể cho e xin cái sơ đồ được không????Pác thông cảm e còn gà lắm.nếu được thank pác nhiều.

Comment

Trên mạng có rất nhiều bạn à...
          "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
          Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

bạn mua biến áp 1A có ngã ra 12v --> qua cầu diot --> tụ lọc 220uF/25v --> 7812 ( có 3 chân : chân 1 ngả vào dương , chân 2 mass , chân 3 ngã ra ổn định 12vDC)

nếu ko rỏ , bạn cần mình vẽ mạch cho bạn !
            không có gì khó , chỉ sợ lòng không bền !

091.99 66 55 8

Comment

nếu có thể thì pác cho e xin luôn cái sơ đồ đi.
              Thank pác.

Comment

Nguyên văn bởi konkua17 Xem bài viết
                nếu có thể thì pác cho e xin luôn cái sơ đồ đi.
                Thank pác.
                bạn chỉnh lưu chỉ dùng cho quạt nên bạn chọn hình 2 (không dùng 7812) vì điện áp thay đổi ít không ảnh hưởng đến quạt lắm.
                Attached Files

091.99 66 55 8

Comment

Nguyên văn bởi bk638 Xem bài viết
                  em mua 1 cái biến áp out 12vAC rồi dùng cầu chỉnh lưu qua 1 con tụ để nắn dòng rồi dùng con 7812 để áp ra được 12v DC.
                  Muốn dùng IC 7812 thì biến áp của bạn phải có đâù ra lớn hơn 12V bạn à...khi đó dùng IC 7812 mới được.
                  [COLOR="#0000CD"][B]

Comment

Nguyên văn bởi canvtv Xem bài viết
                    Muốn dùng IC 7812 thì biến áp của bạn phải có đâù ra lớn hơn 12V bạn à...khi đó dùng IC 7812 mới được.
                    ok , ngã ra biến áp của mình là 12vAc ---> chỉnh lưu toàn kỳ ---> tu loc ---> ~ 14vDC rùi

091.99 66 55 8

Comment

Nguyên văn bởi huunghia_dt Xem bài viết
                      ok , ngã ra biến áp của mình là 12vAc ---> chỉnh lưu toàn kỳ ---> tu loc ---> ~ 14vDC rùi
                      Như vậy là ok rồi đó bạn! oánh thẳng vào quạt đi!

Comment

hiện giờ em vua mua cái quạt Rút 12v DC để mất điện chạy bằng bình ac quy xe máy cho con gái ngủ, trong trường hợp mất điện, bây giờ em muốn dùng biến áp để đổi điện từ 220V sang 12VDC cho cho vào quạt, vì quạt nó chạy nhẹ mà dịu lên rất hợp với trẻ,còn quạt to kia mạnh quá, em có 1 bộ biến áp trong loa vi tính điện ap ra là 12VAC em gà lên chẳng biết, em cắm vào quạt nó chẳng chạy mà chỉ rung rung thôi, bây giờ các bác tư vấn em phải làm thế nào với, em chẳng biết gì về điện cả, hiện tại em đang dùng cái sạc pin của samsung để đổi điện cho quạt tạm, nhưng nó yếu quá không đủ để mát, các bác giúp em với

Comment

Nguyên văn bởi thoxiu Xem bài viết
                          hiện giờ em vua mua cái quạt Rút 12v DC để mất điện chạy bằng bình ac quy xe máy cho con gái ngủ, trong trường hợp mất điện, bây giờ em muốn dùng biến áp để đổi điện từ 220V sang 12VDC cho cho vào quạt, vì quạt nó chạy nhẹ mà dịu lên rất hợp với trẻ,còn quạt to kia mạnh quá, em có 1 bộ biến áp trong loa vi tính điện ap ra là 12VAC em gà lên chẳng biết, em cắm vào quạt nó chẳng chạy mà chỉ rung rung thôi, bây giờ các bác tư vấn em phải làm thế nào với, em chẳng biết gì về điện cả, hiện tại em đang dùng cái sạc pin của samsung để đổi điện cho quạt tạm, nhưng nó yếu quá không đủ để mát, các bác giúp em với
                          điện ra sau BA là xoay chiều,motor chạy diện 1 chiều nên để chạy quạt thì phải nắn thành 1 chiều đã bác

Comment

Nguyên văn bởi thoxiu Xem bài viết
                            Rất đơn giản bạn có biến áp ra 12v nắn qua cầu diod + tụ 1000 mf25v + ic7812( chân 1 là in, chân 2 nối mass, chân 3 ra đúng 12vdc)

Comment

Nguyên văn bởi huunghia_dt Xem bài viết
                              bạn chỉnh lưu chỉ dùng cho quạt nên bạn chọn hình 2 (không dùng 7812) vì điện áp thay đổi ít không ảnh hưởng đến quạt lắm.
                              bác ơi em mới học điện tử không biết cho lắm.bác có thể giải thích em mấy con linh kiện trong ảnh như tụ dùng để làm gì trong mạch đó không ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

highwayman Tìm hiểu thêm về highwayman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X