Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Led làm quảng cáo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Led làm quảng cáo

Em thấy bảng led quảng cáo thường có nhiều màu rất đẹp. Theo như em biết thì điện áp của các led màu khác nhau thì khác nhau. Do đó nếu các led này mà mắc song song thì chỉ có led điện áp thấp hơn sáng, còn các led điện áp cao hơn sẽ không sáng hoặc không đủ độ sáng. Vậy nếu khi cần cho hai màu khác nhau này cần sáng một lúc thì phải có điện trở hạn dòng khác nhau cho từng loại led phải không ạ?

Mặt khác, trong diễn đàn em thấy các anh chị nói là trong thực tế ngừoi ta không dùng điện trở hạn dòng mà sử dụng chính nội trở của con led luôn để led được sáng tốt nhất. Hai cái này hơi mâu thuẫn nhau.

Một vấn đề nữa là nếu dùng điện trở hạn dòng thì cũng được. Nhưng trong một bảng quảng cáo mà có tới hàng trăm con led thì làm sao mà đủ sức nối thêm một đống điện trở nữa. Chắc là có một cách gì đó nhỉ?

tùy loại LED em àh , led rời từng con hay xai 1 bảng nhiều led , có thể dùng làm mạch matrix . Ta có thể tính điện áp và dòng chính xác để khỏi dùng điện trở hạn dòng cũng dc, nếu không thì dùng ghép kiểu LED matrix sẽ tiết kiệm điện trở hơn, cũng có thể dùng điện trở tích hợp trong IC nữa

Comment

Em nói một cách đơn giản thôi. Khi quét ta dùng chính nội trở của LED để làm hạn dòng. Nhưng từ một transistor cấp nguồn cho một led đỏ và xanh cùng một lúc thì thực tế người ta dùng giải pháp nào?

Comment

theo em nói là lắp led ko cần điện trở hạn dong chứ gì ! LED thì có nhiều loại : led sieu sáng, led thường moi loai có 1 điện áp làm việc và dòng khác nhau, thường trong các bảng Q cáo xài led sieu sáng, cùng led sieu sáng thì anh chắc rằng d.ap lam viec va dong no giống nhau độ sáng thì tùy loại led , led trắng sáng nhưng ko "lạnh" bằng led xanh dương. Trong LED cung có điện trở nội , vì la led mà, nhưng ko nhất thiết phải xài điện trở để hạn dòng , nếu ta cân chỉnh dòng nguồn đúng . Mắc song song thì lợi áp nhưng tốn dòng , dòng cấp cho LED Itong= I1 +I2+I3+.....+In

Nhưng từ một transistor cấp nguồn cho một led đỏ và xanh cùng một lúc thì thực tế người ta dùng giải pháp nào?
        đỏ và xanh là LED thường vậy điện áp 1,5V dòng chừng 15-20mA là dc ròi, dòng đúng độ sáng là dc ròi , mà độ sáng của LED còn tùy vào chat luong của nó nữa em àh! nói như em vậy có mấy con LED kém sáng thì ko cần xài điện trở , còn sáng quá thi xài sao, tóm lại cân chỉnh đúng dòng , còn điện trở ko xài cũng dc ,d tro chỉ xài khi muốn hạn dòng thoi!

Comment

Chắc anh t3121988 chưa có kinh nghiệm trong vụ này rồi. Điện áp của led đỏ khoảng 1.8, của led xanh lá khoảng 2.3V. Khi mắc song song hai thằng này với nhau thì chỉ một thằng sáng thôi anh à.

Anh cứ nói cân chỉnh dòng nhưng em chưa hiểu ý anh cân chỉnh dòng là cân chỉnh như thế nào?

Mặt khác, dù là led động nhưng người ta vẫn phải sử dụng phương phát quét. Áp cấp cho led sẽ cao hơn 2 đến 3 lần áp định mức đó anh.

Comment

ờ sãn có chủ đề này các anh cho em hỏi . Em thấy ngoài chợ họ có bán led chớp tắt 7 màu . Thí dụ khi em mắc 100 con led lại với nhau mà em muốn cho tất cả các led cùng chớp tắt đồng loạt thì mình phải làm sao . Rùi khi mình cần cho tất cả led chớp tắt ngẫu nhiên thì làm sao . Và cách nối các led lại với nhau như thế nào . Cám ơn các anh trước ạ
            |

Comment

Nguyên văn bởi foresvn Xem bài viết
              ờ sãn có chủ đề này các anh cho em hỏi . Em thấy ngoài chợ họ có bán led chớp tắt 7 màu . Thí dụ khi em mắc 100 con led lại với nhau mà em muốn cho tất cả các led cùng chớp tắt đồng loạt thì mình phải làm sao . Rùi khi mình cần cho tất cả led chớp tắt ngẫu nhiên thì làm sao . Và cách nối các led lại với nhau như thế nào . Cám ơn các anh trước ạ
              - Không thể cho chớp tắt ngẫu nhiên.
              - Con led 7 màu này có sẵn 1 IC ở trong, nếu bác cấp nguồn cho nó cùng lúc thì nó sẽ chớp tắt đồng loạt.
              - 100 con led cùng lúc sẽ tiêu tốn một dòng điện kha khá. Để tránh việc này thì chắc phải xài nguồn điện áp cao. Nối led hả? mắc nối tiếp.
              Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
              Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Nguyên văn bởi bovita Xem bài viết
                Em nói một cách đơn giản thôi. Khi quét ta dùng chính nội trở của LED để làm hạn dòng. Nhưng từ một transistor cấp nguồn cho một led đỏ và xanh cùng một lúc thì thực tế người ta dùng giải pháp nào?
                Trong chuyện này em đã từng gặp và đã có giải pháp rồi, tuy nhiên chưa được triệt để lắm, để các bác khác có ý kiến xem sao.

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                  Trong chuyện này em đã từng gặp và đã có giải pháp rồi, tuy nhiên chưa được triệt để lắm, để các bác khác có ý kiến xem sao.
                  Vấn đề này thường gặp khi dùng LED 7 đoạn và điều khiển theo dạng CHỐT còn điều khiền theo dạng QUÉT thì OK: xanh đỏ quét xen kẻ không bị xung đột nhau về áp, còn độ sáng của LED xanh đỏ thì có thể điều khiển độ rông xung. Đối với LED ma trận thì dùng dạng quét là chủ yếu và mỗi DOT xanh đỏ cũng có chân riêng nên nối điện trở hạn dòng riêng nên ít gặp rắc rối này.

Comment

Nguyên văn bởi bovita Xem bài viết
                    Em thấy bảng led quảng cáo thường có nhiều màu rất đẹp. Theo như em biết thì điện áp của các led màu khác nhau thì khác nhau. Do đó nếu các led này mà mắc song song thì chỉ có led điện áp thấp hơn sáng, còn các led điện áp cao hơn sẽ không sáng hoặc không đủ độ sáng. Vậy nếu khi cần cho hai màu khác nhau này cần sáng một lúc thì phải có điện trở hạn dòng khác nhau cho từng loại led phải không ạ?

Mặt khác, trong diễn đàn em thấy các anh chị nói là trong thực tế ngừoi ta không dùng điện trở hạn dòng mà sử dụng chính nội trở của con led luôn để led được sáng tốt nhất. Hai cái này hơi mâu thuẫn nhau.

Một vấn đề nữa là nếu dùng điện trở hạn dòng thì cũng được. Nhưng trong một bảng quảng cáo mà có tới hàng trăm con led thì làm sao mà đủ sức nối thêm một đống điện trở nữa. Chắc là có một cách gì đó nhỉ?
                    Để giải quyết vấn đề điện trở ngoài người ta dùng con IC LED driver VD: A6276, nó chỉ cần một điện trở ngoài để cấp dòng cố định cho 16 LED...Cao cấp hơn nữa người ta dùng TLC5921, ngoài khả năng cấp dòng cố định cho LED nó còn có tín hiệu báo về cho mạch xử lý biết con LED nào chết...Bạn có thể ngồi tại VP cũng biết được con LED nào sống con nào chết mà không cần phải ra tận bảng LED để kiểm tra tùng con một. sướng không, hihi

Comment

Nguyên văn bởi digicom Xem bài viết
                      Vấn đề này thường gặp khi dùng LED 7 đoạn và điều khiển theo dạng CHỐT còn điều khiền theo dạng QUÉT thì OK: xanh đỏ quét xen kẻ không bị xung đột nhau về áp, còn độ sáng của LED xanh đỏ thì có thể điều khiển độ rông xung. Đối với LED ma trận thì dùng dạng quét là chủ yếu và mỗi DOT xanh đỏ cũng có chân riêng nên nối điện trở hạn dòng riêng nên ít gặp rắc rối này.
                      Led xanh và đỏ quét xen kẽ thì bị một vấn đề là số transitor phun dòng bị tăng gấp đôi.

Dùng điện trở hạn dòng thì bị vấn đề khi led xanh sáng thì độ sáng led đỏ bị giảm. Ta thấy có hiện tượng chớp chớp khi đèn đỏ đang sáng thì thì xanh đang tắt rồi sáng trở lại.

Comment

to pác nghaiha!
                        chào bác em đã đọc mấy bài bác pót lên thật là hay , em vẫn chưa hiểu về LED matrix 3 màu lắm bác giúp em dc ko , về phần chạy chữ màu xanh $ màu đỏ thì em hiểu rồi còn màu vàng làm thế nào hả bác, mong bác trả lời em . Thanks!
                        Ngày mai bắt đầu từ ngày hôm nay!!!

Comment

Em tìm mãi mà chưa biết dc thông số làm việc của các con led đơn ( xanh đỏ tím vàng jj).
                          Cụ thể là điện áp và dòng giới hạn của nó, và điều kiện làm việc tốt nhất để led có tuổi thọ cao.
                          * Bùi Quang Minh
                          * Lớp: Điện tử 10 - K51 - Đại học Bách khoa Hà Nội
                          * Email:
                          * Sdt: 01682524028

Comment

Nhật tảo có bán bộ điều khiển Led chạy nhiều kiểu, đó có phải là cái bộ mà mấy chú quảng cáo sử dụng cho nó chạy chạy ko vậy mấy bác? Vậy với cả hàng trăm con LED thì đấu thế nào mà cho nó chạy dc thành chữ hả bác?

Comment

Về tác giả

Collapse

bovita Tìm hiểu thêm về bovita

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X