Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách chuyển 9V xuống 3V,5V ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi cách chuyển 9V xuống 3V,5V ?

Chào các bạn , mình ko chuyên về điện tử nên mình muốn hỏi các bạn.
    Mình có 1 cái đèn led 3V- và 1 cái quạt 5V - 0,55A, tình hình là mình muốn chạy chúng sd pin 9V , ko biết mình làm như vậy có đúng ko
    1) Với đèn 3V : mắc điện trở 68 ohm nối tiếp với đèn led và gắn pin chạy bình thường (ko biết cách làm này đúng hay sai)
    2) Với quạt 5V : mắc điện trở 330 ohm nối tiếp với quạt và gắn pin chạy bình thường , 2 chân của motor quạt gắn vào con Diot 5V (cách làm này đúng hay sai)

Nếu 2 cách trên sai thì mong mấy bác chỉ giáo giúp em , tình hình là lắp như 2 cách trên
    1) đèn sáng hơn và nóng rát tại con điện trở ???
    2) motor quay nhanh hơn và cũng nóng tại con điện trở ???
    Last edited by thanhtuan01; 10-07-2013, 11:21.

Nguyên văn bởi thanhtuan01 Xem bài viết
    Chào các bạn , mình ko chuyên về điện tử nên mình muốn hỏi các bạn.
    Mình có 1 cái đèn led 3V- và 1 cái quạt 5V - 0,55A, tình hình là mình muốn chạy chúng sd pin 9V , ko biết mình làm như vậy có đúng ko
    1) Với đèn 3V : mắc điện trở 68 ohm nối tiếp với đèn led và gắn pin chạy bình thường (ko biết cách làm này đúng hay sai)
    2) Với quạt 5V : mắc điện trở 330 ohm nối tiếp với quạt và gắn pin chạy bình thường , 2 chân của motor quạt gắn vào con Diot 5V (cách làm này đúng hay sai)

Nếu 2 cách trên sai thì mong mấy bác chỉ giáo giúp em , tình hình là lắp như 2 cách trên
    1) đèn sáng hơn và nóng rát tại con điện trở ???
    2) motor quay nhanh hơn và cũng nóng tại con điện trở ???
    Bạn nên cho biết đèn LED của bạn thuộc loại gì? Công suất của nó là bao nhiêu?
    Quạt cũng vậy. Nó là quạt sử dụng motor chổi than hay không có chổi than?
    Dãy điện thế hoạt động của motor thường lớn hơn đèn LED nhiều. Ví dụ như quạt 12V, loại DC không chổi than thì nó có thể chạy từ 5V-15V, tùy công suất.
    Không biết bạn sử dụng pin loại gì..... Nếu là pin dung lượng cao thì có thể chạy được quạt và LED trong thời gian dài. Còn nếu là pin 9V loại thường thì khó mà duy trì lâu được.

Comment

trường hợp 1 led của mình cũng ko rõ nữa , loại led đường kính gần 3,5mm, màu xanh , vàng , đỏ , dí led vào cục pin 9V thì chói sáng và nóng led, sau vài giây tắt luôn (cháy 1 con rồi) , mình có thử dí led vào 2 cục pin loại AA 1,5V (hay dùng remote ti vi) thì nó cũng sáng chói và nóng . mình ko xác định dc U và I chính xác cho led dc .

Còn trường hợp 2 là mình muốn từ cục pin 9V loại thường , cho ra nguồn 5V-0,55A , vì thiết bị mình dùng nó cần 5V-0,55A thôi , trường hợp này hình như mắc 1 con điện trở

Bạn xem giúp mình

Comment

trường hợp 1 led của mình cũng ko rõ nữa , loại led đường kính gần 3,5mm, màu xanh , vàng , đỏ , dí led vào cục pin 9V thì chói sáng và nóng led, sau vài giây tắt luôn (cháy 1 con rồi) , mình có thử dí led vào 2 cục pin loại AA 1,5V (hay dùng remote ti vi) thì nó cũng sáng chói và nóng . mình ko xác định dc U và I chính xác cho led dc .
        Còn trường hợp 2 là mình muốn từ cục pin 9V loại thường , cho ra nguồn 5V-0,55A , vì thiết bị mình dùng nó cần 5V-0,55A thôi , trường hợp này hình như mắc 1 con điện trở
        Bạn xem giúp mình
        Nếu được thì cứ chụp hình rồi gửi lên đây cho mọi người xem qua. LED thường có loại 3mm, 5mm, 8mm, 10mm,... Ngoài ra có những loại LED công suất cao hơn những loại này.
        LED thường thì điện áp của nó khoảng từ 1.7-3.4V, tùy màu. Bạn cho vào 9V là LED sẽ bị cháy. Do cục pin của bạn là loại thường, dung lượng thấp nên một lúc sau LED mới cháy. Nếu là nguồn điện công suất cao thì nó cháy ngay tức thì.
        Nếu bạn định dùng pin loại thường này để chạy quạt và LED thì tốn tiền nhiều hơn là sắm cho nó một cái nguồn điện. Pin rất mau hết và khi hết thì phải mua mới. Ngoài chợ có bán nguồn 5V, giá cũng khá rẻ. Hoặc bạn có thể mua cái adaptor 5Vdc, 1A-2A là dùng vô tư.
        Bạn cũng có thể sử dụng pin sạc loại 1.2V hay 3.7V. Bạn cần mắc nối tiếp các pin này để có điệp thế sử dụng như mong muốn. Loại pin này cần có thêm cục sạc.

Comment

đây bạn xem qua cái con led này và cục pin ,

Comment

Comment

please delete this post
              Last edited by nguyenut; 11-07-2013, 13:41.

Comment

LED của bạn là LED thường, có thể là loại 3mm hoặc 5mm. Pin cũng là loại 9V thường, không phải là pin dung lượng cao. Đối với LED này thì bạn có thể mắc 3 hay 4 con nối tiếp nhau rồi mắc thêm 1 điện trở nhỏ 1/4W.
                LED này thường có điện áp 1.7V-2V. Thường thì đo được là 1.9(X)V. Bạn cứ cho nó là 2V để tiện tính toán. LED này của bạn là loại bóng có màu, có điện thế giống nhau, không phân biệt màu. Còn LED loại bóng trong suốt, khi sáng mới ra màu thì mới phân biệt điện áp cho từng màu.
                Từ đây, bạn cứ tính toán giá trị điện trở cho phù hợp.
                Ví dụ, bạn chỉ mắc 1 LED vào pin 9V thì điện trở có giá trị: R = (9-2)/0.015 = 466.67... Ω, Trên thị trường có loại 470Ω thôi; nên bạn chọn loại 470Ω.
                Nếu mắc 2 LED nối tiếp nhau thì: R = (9-2x2)/0.015 = 333,333...Ω. Bạn chọn loại 330Ω có trên thị trường.
                ............
                Công thức chung là R = (U nguồn - U led) : I
                I là cường độ dòng điện chạy qua LED. Người ta thường cho dòng điện khoảng 0.015A-0.02A qua LED là đủ.
                U là hiệu điện thế của nguồn hoặc của LED. Nếu là 1 LED mắc vào nguồn thì nó có U led =2V. Nếu có 2 LED mắc nối tiếp nhau thì U led=2x2=4V. Nếu có 3 LED thì U led=2x3=6V,......
                Hiệu điện thế nguồn của bạn là pin 9V.
                Còn phần quạt thì e là không thể sử dụng pin mà chạy bền được. Pin sẽ mau chóng hết. (Trong hình chụp không thấy cái quạt nào)

Comment

Nguyên văn bởi sanyo Xem bài viết
                  LED của bạn là LED thường, có thể là loại 3mm hoặc 5mm. Pin cũng là loại 9V thường, không phải là pin dung lượng cao. Đối với LED này thì bạn có thể mắc 3 hay 4 con nối tiếp nhau rồi mắc thêm 1 điện trở nhỏ 1/4W.
                  LED này thường có điện áp 1.7V-2V. Thường thì đo được là 1.9(X)V. Bạn cứ cho nó là 2V để tiện tính toán. LED này của bạn là loại bóng có màu, có điện thế giống nhau, không phân biệt màu. Còn LED loại bóng trong suốt, khi sáng mới ra màu thì mới phân biệt điện áp cho từng màu.
                  Từ đây, bạn cứ tính toán giá trị điện trở cho phù hợp.
                  Ví dụ, bạn chỉ mắc 1 LED vào pin 9V thì điện trở có giá trị: R = (9-2)/0.015 = 466.67... Ω, Trên thị trường có loại 470Ω thôi; nên bạn chọn loại 470Ω.
                  Nếu mắc 2 LED nối tiếp nhau thì: R = (9-2x2)/0.015 = 333,333...Ω. Bạn chọn loại 330Ω có trên thị trường.
                  ............
                  Công thức chung là R = (U nguồn - U led) : I
                  I là cường độ dòng điện chạy qua LED. Người ta thường cho dòng điện khoảng 0.015A-0.02A qua LED là đủ.
                  U là hiệu điện thế của nguồn hoặc của LED. Nếu là 1 LED mắc vào nguồn thì nó có U led =2V. Nếu có 2 LED mắc nối tiếp nhau thì U led=2x2=4V. Nếu có 3 LED thì U led=2x3=6V,......
                  Hiệu điện thế nguồn của bạn là pin 9V.
                  Còn phần quạt thì e là không thể sử dụng pin mà chạy bền được. Pin sẽ mau chóng hết. (Trong hình chụp không thấy cái quạt nào)
                  mình save lại phần bài viết này . thank bạn nhé ... hy vọng ko cháy đèn , đã cháy thêm 1 con nữa @@,
                  còn về phần cái motor , bạn cho mình biết cần gắn trở bao nhiêu để ra nguồn cho motor 5V-0,55A , vì chiều nay nghịch và nát con motor rồi , mai chắc lại kiếm 1 con khác , pin mình dùng pin 9V ở trên luôn : Input : pin 9V ở trên ---> Output : 5V- 0,55A , thì mình cần dùng R bao nhiêu vậy bạn , để mai mình đi kiếm mua luôn 1 thể .

Comment

mình save lại phần bài viết này . thank bạn nhé ... hy vọng ko cháy đèn , đã cháy thêm 1 con nữa @@,
                    còn về phần cái motor , bạn cho mình biết cần gắn trở bao nhiêu để ra nguồn cho motor 5V-0,55A , vì chiều nay nghịch và nát con motor rồi , mai chắc lại kiếm 1 con khác , pin mình dùng pin 9V ở trên luôn : Input : pin 9V ở trên ---> Output : 5V- 0,55A , thì mình cần dùng R bao nhiêu vậy bạn , để mai mình đi kiếm mua luôn 1 thể .
                    dùng trở 16.3ohm nhé ( trở 1W ), con trở 16.3ohm ko có đúng trị số bạn có thể thay con nào tương đương 16,17,18 ohm đều oke

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
                      dùng trở 16.3ohm nhé ( trở 1W ), con trở 16.3ohm ko có đúng trị số bạn có thể thay con nào tương đương 16,17,18 ohm đều oke
                      cái này mình tính sai bạn nhé, thay lại giúp mình là trở 7.27ohm, bạn thay tương đương 6 7 8 ohm cũng dc

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
                        cái này mình tính sai bạn nhé, thay lại giúp mình là trở 7.27ohm, bạn thay tương đương 6 7 8 ohm cũng dc
                        vậy theo cách tính của bạn là có phải
                        (9-5)/ 0.55 = 7,27 ~ 8 vậy ra chợ mua con 8 ohm đúng ko ? mai mua về lắp xem có cháy ko :d

Comment

LED của bạn có giá rẻ, bạn tha hồ thí nghiệm. LED siêu sáng, bóng trong suốt, khi có dòng điện qua thì mới ra màu, có giá 25.000đ-30.000đ cho 100 con. LED của bạn thì từ rẻ hơn hoặc bằng LED siêu sáng chứ không đắt hơn đâu.
                          Tuy nhiên, một số chỗ bán lẻ thì khi mua vài con, nó chém đẹp luôn... Ví dụ như khi mua 10 con thì nó có thể tính giá 800đ-1000đ/con.
                          Điện trở loại 1/4W giá 3000đ/bịch gồm 100 con. Điện trở 1W-2W giá khoảng 500đ/con. Điện trở 5W giá 1000đ/con.
                          Mỗi loại điện trở có công suất và giá trị điện trở nhất định, không nên sử dụng quá thông số của nó. Tốt nhất là chọn loại có công suất lớn hơn công suất cần dùng.
                          Ví dụ bạn tính ra điện trở 2W thì có thể dùng loại 5W. Công suất lớn hơn không có nghĩa là nó sẽ tiêu thụ điện nhiều hơn. Điện năng tiêu tán trên điện trở tùy thuộc vào hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở và cường độ dòng điện đi qua nó.
                          Ví dụ: Trong một mạch điện, hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở là U= 3V, trên điện trở có ghi 5W-10Ω, cường độ dòng điện qua điện trở là 0.1A thì công suất của điện trở là P= U.I = 0.3W.
                          Nếu thay bằng điện trở 10W-10Ω vào thì nó cũng tiêu thụ 0.3W chứ không tiêu thụ hơn.
                          Tuy nhiên, bạn cần lưu ý là phải chọn loại điện trở nào mà cường độ dòng điện định mức của nó lớn hơn dòng điện chạy qua nó.
                          Ví dụ trong mạch điện của bạn gồm 1 LED mắc nối tiếp với 1 điện trở. Nguồn điện là pin 9V. Bạn tự chọn dòng diện qua LED là 0.015A.
                          Bạn tính ra giá trị điện trở là:
                          R= U/I = (9-2)/0.015 = 466.67.....Ω; làm tròn 470Ω cho phù hợp thực tế.
                          Khi mắc điện trở 470Ω vào thì dòng điện lúc này sẽ là: I = U/R = (9-2)/470 = 0.01489...A. Giá trị này cũng gần bằng 0.015A nên LED vẫn sáng bình thường.
                          Trên đây chỉ là bước xác định giá trị điện trở. Tiếp theo là bạn phải chọn công suất điện trở cho phù hợp. Tuy cùng có một giá trị, nhưng công suất của điện trở có nhiều giá trị khác nhau. Ví dụ như điện trở 10Ω thì có loại 1/4W, 1W, 2W, 5W, 10W, 20W,.... chúng đều có giá trị là 10Ω hết; nhưng tùy vào dòng điện qua nó mà chọn công suất cho phù hợp.
                          Trong ví dụ này thì cường độ dòng điện là 0.015A. Bây giờ, bạn thử tính xem loại điện trở nào phù hợp. Mình tính thử loại 1/4W xem có được không nhé.
                          P= U.I = I².R
                          => I² = P/R
                          => I = √(P/R) (√ là dấu căn thức bậc hai)
                          Thay thông số trên điện trở vào, ta được: I = √(0.25/470) = 0.023...A
                          Con số này lớn hơn con số 0.015A nên ta dùng loại 1/4 W được.
                          Nếu bạn muốn dùng loại 1W, 2W, 5W thì sao? Càng tốt chứ không sao cả. Dùng điện trở lớn trong ví dụ này thì nó sẽ hầu như không bị nóng vì công suất tiêu thụ của nó trong mạch không đáng kể so với công suất định mức của nó.
                          Mình thử tính cho loại 5W; vẫn sử dụng kết quả ở trên:
                          I = √(5/470) = 0.103...A . Con số này quá dư thừa so với dòng điện thực sự trong mạch; tức là khả năng chịu đựng cường độ dòng điện của nó cao hơn loại điện trở 1/4W.
                          Đối với quạt, mình thử tính luôn nhé. Quạt có thông số 5V-0.55A. Khi mắc nối tiếp với điện trở thì điện hiệu điện giữa hai đầu điện trở sẽ là U= 9-5 = 4V.
                          Cường độ dòng điện qua điện trở cũng chính là cường độ dòng điện qua quạt; vì đây là mạch mắc nối tiếp nên cường độ dòng điện qua mỗi vật tiêu thụ điện là như nhau. Vậy cường độ dòng điện qua điện trở cũng là 0.55A.
                          Vậy giá trị điện trở cần tìm là R = U/I = 4/0.55 = 7.27...Ω. Trên thị trường thì có loại 7.5Ω.
                          Bậy giờ chọn công suất điện trở phù hợp:
                          P = I².R = 0.55².7,5 = 2.6875W
                          Bạn chọn loại điện trở 5W-7.5Ω là tốt rồi. Sợ nơi bán không có giá trị này. Do đó, bạn cần tìm loại thay thế cho phù hợp. Ví dụ nhiều khi loại 5W không có giá trị 7.5Ω; mà loại 10W thì có. Vậy bạn mua luôn con 10W cũng chà sao. Giá con 10W khoảng 3000đ-4000đ gì đó.
                          Lưu ý là khi sử dụng điện trở thì nó sẽ tỏa nhiệt; nhiều hay ít là tùy vào dòng điện chạy qua nó. Bạn cứ thử nghiệm xem nó nóng cỡ nào mới biết được.
                          Mà sử dụng điện trở trong trường hợp này là không khả quan. Cái quạt tiêu thụ P=5.0,55=2.75W, mà điện trở nó ngốn thêm P=2.6875W nữa; thành ra điện năng bị hao phí nhiều, mau hết pin.
                          Đối với loại pin của bạn thì nó không thể duy trì dòng điện cho cả quạt và điện trở trong thời ngian dài được. Một chút là yếu liền.
                          Dòng điện của pin 9V loại thường thì khoảng 400-500mA thôi.
                          Bạn cũng lưu ý là đối với motor thì nó không phải lúc nào cũng có cường độ dòng điện giống nhau. Nhất là khi chạy có tải.
                          Khi khởi động thì I sẽ lớn hơn lúc chạy không tải nhiều. Nếu tải càng lớn thì I sẽ lớn theo. Đến lúc quá tải thì I lớn quá sẽ làm cháy motor.
                          Khi chọn nguồn cho motor thì người ta phải chọn loại nào có dòng điện lớn gấp đôi dòng điện định mức của motor.
                          Last edited by sanyo; 12-07-2013, 01:27.

Comment

vậy theo cách tính của bạn là có phải
                            (9-5)/ 0.55 = 7,27 ~ 8 vậy ra chợ mua con 8 ohm đúng ko ? mai mua về lắp xem có cháy ko :d
                            mua con 7ohm dc rồi 7.27 làm tròn 7 ohm, vì nó là motor nên chênh lệch 1 ít cũng ko sao lấy 7ohm là đẹp luôn

Comment

mua j mà đắt thế. 1/4W 10% 4k/100 resistor còn 10% thì chỉ 4K. 1-2W 300d/1 resistor 5W 2k/1 resistor

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhtuan01 Tìm hiểu thêm về thanhtuan01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X