Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn cho người mới vào để trở thành Pro

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn cho người mới vào để trở thành Pro

Chào cả nhà. Em không phải là dân điện tử nhưng có sở thích thích vọc điện tử. Khổi nỗi không có kiến thức nên không biết làm thế nào. Nhờ diễn đàn này mong các bác giúp những kiến thức cơ bản để
    1. tạo một mạch điện đơn giản. Ví dụ có ắc quy 12V giờ muốn dòng điện chạy ra 6 V thì làm thế nào, tính toán điện trở ra sao, chọn loại nào, muốn có dòng 6 V 3A, 5A, 6A,.. thì làm thế nào (trên bảng mạch nhiều trở giống nhau về màu, nhưng cái to đùng, cái bé tí nên chả biết chọn cái nào).
    2. Trên một mạch điện người ta đã vẽ sẵn làm thế nào để tính toán biết được thông số của từng linh kiện ví dụ: chọn tụ bao nhiêu, trở bao nhiêu,...

Cần đọc những tài liệu gì để làm được các vấn đề trên. Mong cả nhà giúp

p/s: bóng đèn compact 12 V điện ra đầu bóng là bao nhiêu vôn, bóng bị cháy, dứt cái bóng ở đèn 220V sang lắp thay nó có sáng không nhỉ
    Cảm ơn mọi người, mong có nhiều sự giúp đỡ

Nguyên văn bởi 123456q Xem bài viết
    1. tạo một mạch điện đơn giản. Ví dụ có ắc quy 12V giờ muốn dòng điện chạy ra 6 V thì làm thế nào, tính toán điện trở ra sao, chọn loại nào, muốn có dòng 6 V 3A, 5A, 6A,.. thì làm thế nào (trên bảng mạch nhiều trở giống nhau về màu, nhưng cái to đùng, cái bé tí nên chả biết chọn cái nào).
    2. Trên một mạch điện người ta đã vẽ sẵn làm thế nào để tính toán biết được thông số của từng linh kiện ví dụ: chọn tụ bao nhiêu, trở bao nhiêu,...

dòng điện đơn vị là ampe, trở to bé thì công suất khác nhau

Comment

Chào cả nhà. Em không phải là dân điện tử nhưng có sở thích thích vọc điện tử. Khổi nỗi không có kiến thức nên không biết làm thế nào. Nhờ diễn đàn này mong các bác giúp những kiến thức cơ bản để

p/s: bóng đèn compact 12 V điện ra đầu bóng là bao nhiêu vôn, bóng bị cháy, dứt cái bóng ở đèn 220V sang lắp thay nó có sáng không nhỉ
      kiến thức là do quá trình bạn mày mò tìm hiểu có dc, chứ ko thể nào đọc 1 quyển sách là biết hết. bạn phải tìm hiều thật nhìu, khi bạn trở thành cao thủ rùi thì khi đó bạn mới nghĩ lại, lý thuyết chỉ là 1 phần ko đáng trong thực hành của bạn, ví dụ bạn có nguồn 12v mún ra dc 5v, thì bạn cứ theo lý thuyết, oh tính con trở nè ra sao, tran loại gì, ... nhưng khi bạn bít rùi, thì chỉ cần 1 con 7805 là xong, ko cần nghĩ ngợi gì cho nó đau đầu
      không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

mình hoc ngành điện tử 2 năm rồi mà chưa biết được bao nhiêu cả, còn bạn không học nhưng muốn thành pro thì chắc phải bỏ nhiều công và thời gian, có j thì bạn cứ nêu lên diển đàn để mọi người cùng giúp đở nhau phát triển. chúc bạn thành công.
        sau đây mình sẽ trả lời mấy vấn đề của bạn hỏi, nếu có sai sót j thì mong các a c pỏ wa và chỉ giáo thêm!
        - về vấn đề 12V mà bạn nói ra dòng điện 6V thì sai rồi nhé, dòng điện là Ampe, còn 6V là bạn đang ổn áp nguồn. để ổn áp nguồn dương thì bạn có thể dùng IC ổn áp nguồn họ 78xx (cái này bạn tra trên google có đầy đủ luôn), như bạn ổn áp 6V thì có thể dùng 7806, thêm vài con tụ là xong, mạch này khoảng 1A ( tra datasheet sẽ có luôn sơ đồ). còn muốn ra 3A, 5A, 6A thì bạn tìm trên diển đàn đã có rất nhiều, mình gặp rồi nhưng chưa làm nên không dám nói.
        - còn bạn hỏi con trở to đùng và con trở bé tí có cùng vòng màu thì nó là cùng giá trị. con nhỏ là trở thường(0.25W), con lớn hơn là trở công suất (0.5, 1.0,......). muốn tính được công suất thì trước tiên bạn phải tính được dòng chạy wa nó, rồi tính công suất theo công thức P=R*I^2 sẽ ra được công suất trở.
        - muốn chọn được tụ bao nhiêu trở bao nhiêu thì bạn phải biết thông số linh kiện như dòng, áp (vd led thường thì áp = 2V dòng =10~15mA), áp nguồn thì không cần nói. cái wan trọng là biết công thức tính. vd bạn xài nguồn 6V như trên cấp cho led, dùng trở hạn dòng muốn tính nó thì tính theo công thức sau: R=(Vng-Vled)/(Iled)
        <=> R=(6V-2V)/(0.01A)=400 Ohm. trong dãy trở bạn có thể chọn 470 or 330 Ohm, bây giờ tới tính P(chọn R=330 => Iled=12mA). P=330*0.012^2= 0.047W, vậy ta chọn R= 330/0.25W.
        - bóng đèn 220V mà mắc vào 12V thì sao mà chạy nổi được bạn.
        vài ý kiến cho bạn, mong mọi người chỉ giáo!
        hoangduc2304

01884653780

Comment

1; ko cần nói thêm
          2 : Một mạch điện (PCB) đc người ta thiết kế từ mạch nguyên lý , và các trị số cũng như linh kiện đều phải dựa vào mạch nguyên lý chứ chả có ai nhìn vào PCB mà đọc đc giá trị linh kiện bằng bao nhiêu (trừ PCB có ghi sẵn) chỉ có thế biết nó là linh kiện gì mà thôi
          3 : nếu cái đèn 12v compact của bạn bị cháy bạn hoàn toàn có thể lấy những bóng compasct 220v còn tốt khác thay vào , lưu ý chỉ thay nguyên bóng và có thể cùng hay khác công suất đều đc và một điều nữa là không lấy chấn lưu , trong mạch compact 12v đã có mạch nghịch lưu rồi

Comment

Nguyên văn bởi datinhlakho2 Xem bài viết
            mình hoc ngành điện tử 2 năm rồi mà chưa biết được bao nhiêu cả, còn bạn không học nhưng muốn thành pro thì chắc phải bỏ nhiều công và thời gian, có j thì bạn cứ nêu lên diển đàn để mọi người cùng giúp đở nhau phát triển. chúc bạn thành công.
            sau đây mình sẽ trả lời mấy vấn đề của bạn hỏi, nếu có sai sót j thì mong các a c pỏ wa và chỉ giáo thêm!
            - về vấn đề 12V mà bạn nói ra dòng điện 6V thì sai rồi nhé, dòng điện là Ampe, còn 6V là bạn đang ổn áp nguồn. để ổn áp nguồn dương thì bạn có thể dùng IC ổn áp nguồn họ 78xx (cái này bạn tra trên google có đầy đủ luôn), như bạn ổn áp 6V thì có thể dùng 7806, thêm vài con tụ là xong, mạch này khoảng 1A ( tra datasheet sẽ có luôn sơ đồ). còn muốn ra 3A, 5A, 6A thì bạn tìm trên diển đàn đã có rất nhiều, mình gặp rồi nhưng chưa làm nên không dám nói.
            - còn bạn hỏi con trở to đùng và con trở bé tí có cùng vòng màu thì nó là cùng giá trị. con nhỏ là trở thường(0.25W), con lớn hơn là trở công suất (0.5, 1.0,......). muốn tính được công suất thì trước tiên bạn phải tính được dòng chạy wa nó, rồi tính công suất theo công thức P=R*I^2 sẽ ra được công suất trở.
            - muốn chọn được tụ bao nhiêu trở bao nhiêu thì bạn phải biết thông số linh kiện như dòng, áp (vd led thường thì áp = 2V dòng =10~15mA), áp nguồn thì không cần nói. cái wan trọng là biết công thức tính. vd bạn xài nguồn 6V như trên cấp cho led, dùng trở hạn dòng muốn tính nó thì tính theo công thức sau: R=(Vng-Vled)/(Iled)
            <=> R=(6V-2V)/(0.01A)=400 Ohm. trong dãy trở bạn có thể chọn 470 or 330 Ohm, bây giờ tới tính P(chọn R=330 => Iled=12mA). P=330*0.012^2= 0.047W, vậy ta chọn R= 330/0.25W.
            - bóng đèn 220V mà mắc vào 12V thì sao mà chạy nổi được bạn.
            vài ý kiến cho bạn, mong mọi người chỉ giáo!
            bạn ah, có con 7805 chứ ko có con 7806 đâu, mún 7806 mình phải độ lại mới dc 6v ,hjhj
            không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
              bạn ah, có con 7805 chứ ko có con 7806 đâu, mún 7806 mình phải độ lại mới dc 6v ,hjhj
              Họ IC ổn áp 78xx hay 79xx (áp âm) có nhiều loại như 7805, 7806, 7808, 7809, 12,15,24V.
              Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
              Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

hihi mắc nối tiếp thêm con trở 6v vào mạch cho nó giảm áp xuống đi bạn. vì mắc nối tiếp U=U1+U2 mà )

Comment

nhất trí ! IC họ 78xx 79xx có 05,06,08,09,12,15,24, còn cách dùng R để hạ áp quá tốt nhưng đối với tải như thế nào bạn nhé , nếu tải cần dòng vài chục tới hơn trăm mA thì hạn áp bằng trở tốt nhất và kinh tế , nhưng với tải mà cần dòng từ vài trăm mA tới vài A thì đâu thể dùng R đc ! vì nó tổn hao điện quá lớn trên trở dưới dạng nhiệt và không ổn định do vậy những mạch có yêu cầu dòng lớn và giảm áp thì có thể lắp các IC ổn áp thông dụng hiện nay , hoặc có thể lắp ổn áp với transistor + diod zener , nhưng cũng chỉ đối với công suất vừa và nhỏ thôi

Comment

mình thì chưa làm nhưng trước khi mình viết thì cò search tren google thì thấy có LM7806 nên mới dám viết, cũng hơi đường đột
                    hoangduc2304

01884653780

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
                      nhất trí ! IC họ 78xx 79xx có 05,06,08,09,12,15,24, còn cách dùng R để hạ áp quá tốt nhưng đối với tải như thế nào bạn nhé , nếu tải cần dòng vài chục tới hơn trăm mA thì hạn áp bằng trở tốt nhất và kinh tế , nhưng với tải mà cần dòng từ vài trăm mA tới vài A thì đâu thể dùng R đc ! vì nó tổn hao điện quá lớn trên trở dưới dạng nhiệt và không ổn định do vậy những mạch có yêu cầu dòng lớn và giảm áp thì có thể lắp các IC ổn áp thông dụng hiện nay , hoặc có thể lắp ổn áp với transistor + diod zener , nhưng cũng chỉ đối với công suất vừa và nhỏ thôi
                      dùng 1 con diod zenner 6v có U ra = U vào - U trên diod. dùng IC mạch lằng nhằng lắm anh.

Comment

Nguyên văn bởi manhquyen92 Xem bài viết
                        dùng 1 con diod zenner 6v có U ra = U vào - U trên diod. dùng IC mạch lằng nhằng lắm anh.
                        dùng zener thì ổn áp được nhưng dòng thì không OK lắm
                        hoangduc2304

01884653780

Comment

mặc dù kinh nghiệm là chính nhưng lý thiết k thể thiếu. như chủ top thì nên mua cuốn điện tử căn bản và nắm vững 50-70% những jì trong sách rôì mới bắt đầu nghịch có thể vừa học lý thuyết vừa thực hành là nhanh nhất

Comment

Nguyên văn bởi huyQN Xem bài viết
                            mặc dù kinh nghiệm là chính nhưng lý thiết k thể thiếu. như chủ top thì nên mua cuốn điện tử căn bản và nắm vững 50-70% những jì trong sách rôì mới bắt đầu nghịch có thể vừa học lý thuyết vừa thực hành là nhanh nhất
                            nếu nắm vững 70% thì lâu lắm. cái kinh nghiệm mình đúc rút ra dễ nhớ hơn là học từ sách do người khác viết. những người yêu thích điện tử thì thường lúc đầu họ sẽ nghịch cái mô tơ nhỏ nhỏ chạy bằng pin và sau đó vì tò mò mà họ có được kinh nghiệm. quan trọng là họ phải yêu thích điện tử nữa. bây giờ thớt nên ra quán đồng nát mua những thứ linh tinh về nghịch cho biết đã. rồi sau đó có thể đặt câu hỏi với những j` mình chưa biết. ví dụ bạn cuốn 1 chiếc biến áp khi biết được là dùng dây đường kính nào sẽ cho dòng như nào... cần cuốn với mục đích ngay tránh để lâu mà quên mất kiến thức. không nên chỉ nghe người ta nói mà hãy thực hành thì nguy cơ trở thành pro là rất cao
                            nó đơn giản mà bạn cứ theo đuổi ắt thành công

Comment

muốn trở thành người giỏi về điện tử nói riêng và về nhiều ngành khác , cơ , hóa v.v thì cái chính yếu vẫn là lý thuyết cơ bản và căn bản, từ cái căn bản đó hãy tự thân làm cho được để chứng minh là nó đúng , từ đó sẽ tạo nên một cách thức làm việc và suy luận một cách có hệ thống và logic, lý thuyết phải đi với thực hành , cái thực hành là nền tảng để củng cố cái kiến thức lý thuyết , nếu đọc thuộc mà không làm được thì sau này trong đầu sẽ không còn cái đã học thuộc đó ! nhưng muốn làm được thì người học phải tập được tính kiên trì, nhẫn nại, không sợ khó khăn và phải có tính tự quyết thì mới mong thành công được, chứ thấy hơi khó rồi xin ý kiến, có ý kiến rồi không rõ đúng sai , làm theo không được và vất luôn, đó là cái ngáng chân của cuộc tìm kiếm thành quả, bạn không cố gắng suy luận dựa trên cơ sở căn bản thì không bao giờ thành công thực thụ được. Hãy bắt đầu làm được những cái dù đơn giản nhất , rồi từ đó sẽ có được những cái to lớn hơn, thời gian không chờ ai cả , ai biết tận dụng thì người đó sẽ không bỏ phí thời gian , và thành công chỉ là trong tầm tay .hãy đầu tư cho trang thiết bị , dụng cụ đồ nghề, đó là đầu tư cho tương lại nếu đi theo con đường nghề nghiệp này, có người ăn nhậu thì thả cửa nhưng không dám mua cái đồng hồ đo loại tốt, thuốc thì hút vô tội vạ nhưng không dám mua 2 cái kìm để làm , và vài cuốn sách gối đầu giường .

Comment

Về tác giả

Collapse

123456q Tìm hiểu thêm về 123456q

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X