Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tạo delay 10s không dùng MCU

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách tạo delay 10s không dùng MCU

e ko rành về điện tử tương tự lắm mong các bác tư vấn giúp e về 1 bài toán : Khi nhận được 1 tín hiệu có độ rộng 1ns thì sáng 1 led trong vòng 10s mà ko dùng MCU nhé!thanks các bác nhiều.
    Last edited by phuphuongbk; 03-08-2013, 16:47.

Dùng IC 555:

Thời gian của output (pin 3) phụ thuộc vào trở (R) và tụ (C). Sử dụng cái này: 555 Timer Calculator để tính toán trở và tụ thích hợp.

Comment

Nguyên văn bởi spam12345 Xem bài viết
      Dùng IC 555:

Thời gian của output (pin 3) phụ thuộc vào trở (R) và tụ (C). Sử dụng cái này: 555 Timer Calculator để tính toán trở và tụ thích hợp.
      Cám ơn bạn nhiệu. Nhưng Mình chưa hiểu chân số 2 input kia hoạt động thế nào cả....bạn giải thích giùm mình hoạt động của chân ấy vs....h nếu có 1 xung 100us xuống 0 thì xung out chỉ xuất hiện trong time chân input ở mức 0 và sẽ ngừng phát khi nó lên 1 phải ko?

Comment

nhân tiện cho em hỏi các bác 1 câu
        em muốn làm 1 mạch đóng ngắt theo chu kỳ
        - khi bắt đầu cấp nguồn thỳ mạch chạy tầm khoảng 5 - 10 phút rồi tắt trong 1 khoang thời gian nhất định rồi lặp lại quá trình như vậy
        Giống như kiểu khi xung ở bán kỳ dương thỳ chạy còn ở bán kỳ âm thỳ tắt và cũng mong các bác cho cái mạch dùng LK thông dụng chứ ko phải số hay VDK
        - Chân thành cảm ơn Các bác !!!!!!
        Lý Thuyết Và Thực Hành
        Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Nguyên văn bởi phuphuongbk Xem bài viết
          Cám ơn bạn nhiệu. Nhưng Mình chưa hiểu chân số 2 input kia hoạt động thế nào cả....bạn giải thích giùm mình hoạt động của chân ấy vs....h nếu có 1 xung 100us xuống 0 thì xung out chỉ xuất hiện trong time chân input ở mức 0 và sẽ ngừng phát khi nó lên 1 phải ko?
          Điện áp tại chân 2 giảm (low) (thường là nối với ground) thì điện áp tại chân 3 tăng (high) một khoảng thời gian T. Trong khoảng thời gian T này, bạn điện áp tại chân 2 tăng giảm gì cũng không ảnh hưởng đến điện áp tại chân 3. Bạn xem lại cái biểu đồ xung mình post phía trên sẽ thấy rõ. Phía dưới là mạch hoàn chỉnh hơn:

Trong sơ đồ phía trên có thêm cái trở 10K (trở treo) nối vào chân 2 tác dụng là giữ chân 2 ổn định, không bị floating pin. Cái này chắc bạn biết rồi.

Về phân tính toán mình thấy trang này: 555 Calculator nó có đơn vị rõ ràng hơn.

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
            nhân tiện cho em hỏi các bác 1 câu
            em muốn làm 1 mạch đóng ngắt theo chu kỳ
            - khi bắt đầu cấp nguồn thỳ mạch chạy tầm khoảng 5 - 10 phút rồi tắt trong 1 khoang thời gian nhất định rồi lặp lại quá trình như vậy
            Giống như kiểu khi xung ở bán kỳ dương thỳ chạy còn ở bán kỳ âm thỳ tắt và cũng mong các bác cho cái mạch dùng LK thông dụng chứ ko phải số hay VDK
            - Chân thành cảm ơn Các bác !!!!!!
            Có sơ đồ nhưng không nhớ mình đã viết bài trong luồng nào, bạn tự tìm nhé.
            Attached Files
            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
              Có sơ đồ nhưng không nhớ mình đã viết bài trong luồng nào, bạn tự tìm nhé.
              Cái mạch bác up có đáp ứng đc nhu cầu ko ah
              em xin chân thành cảm ơn !!
              - Nhờ bác chỉ giúp cho nguyên lý của nó
              theo ý em hiểu thỳ khi con 4558 bắt đầu xuất tín hiệu nạp cho tụ cũng là lúc rơ le bắt đầu đóng nó sẽ ngắt khi điện áp đạt tới ngưỡng cân =
              khi vừa ngắt thỳ áp bắt đầu tụt và nó lại nạp như vậy nó sẽ liên tục phải nạp cho tụ không có thời gian nghỉ
              - Vì theo em hiêut thỳ 2 con VR500k chỉ điều chỉnh thời gian nạp và xả tụ
              em nói sai chỗ nào nhờ bác nhẹ nhàng chỉ bảo !
              Lý Thuyết Và Thực Hành
              Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Cứ lắp đi là được, thời gian nạp/xả của C1 qua P1 và P2 tạo thời gian trễ (điều chỉnh độc lập với nhau). Bài cũ đây http://www.dientuvietnam.net/forums/...om-nuoc-53271/
                Last edited by hoangtam741; 07-08-2013, 16:11.
                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Về tác giả

Collapse

phuphuongbk Tìm hiểu thêm về phuphuongbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X