Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Xin giúp đỡ] Mạch đóng mở role

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Xin giúp đỡ] Mạch đóng mở role

Xin chào các bác, tình hình em là dân tay mơ chỉ biết cắm hàn!
    Em muốn làm một mạch đóng mở role để chống trộm xe máy như thế này:
    Em có ý định là khi bóp thắng trước(dùng công tắc đèn thắng để kích hoạt đóng role 1 lần duy nhất, tức là xe có thể nổ máy và chạy đc) còn khi tắt khóa là role tự động mở(ko nổ máy xe đc) cái role đóng, mở này e tính nối vào dây lửa đó các bác.
    Các bác pro cho em 1 sơ đồ và linh kiện để em chế cái mạch này dùm. thanks các bác nhiều

Nguyên văn bởi laodai Xem bài viết
    Em có ý định là khi bóp thắng trước(dùng công tắc đèn thắng để kích hoạt đóng role 1 lần duy nhất, tức là xe có thể nổ máy và chạy đc) còn khi tắt khóa là role tự động mở(ko nổ máy xe đc) cái role đóng, mở này e tính nối vào dây lửa đó các bác.
    Các bác pro cho em 1 sơ đồ và linh kiện để em chế cái mạch này dùm. thanks các bác nhiều
    Chắc bác phải sang bên dđ oto xe máy mới có kết quả dc thôi.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
      Chắc bác phải sang bên dđ oto xe máy mới có kết quả dc thôi.
      ý em là dùng mạch để điều khiển con role đó bác ạ!

Comment

dùng role 8 chân đó bn, lợi dụng tiếp điểm thứ 2 để cấp nguồn lại cho role, tứ là chỉ cần đóng 1 lần là role ko nhả cho tới khi nào bn ngưng cấp nguồn mà thôi

Comment

Dùng 1 cái relay 12v 5 chân. Cuộn dây (85,86) relay nối vào khóa xe. Dây lửa nối vào 87 và 30, khi bật khóa relay hút dây lửa thông xe chạy và ngược lại

Comment

Click image for larger version

Name:	mach%20dien%201.JPG
Views:	11
Size:	22.4 KB
ID:	1386811
            Mạch này của mấy bạn diễm đàn thiết kế. Nhưng mình cũng như bạn chỉ biết chấm hàn. Không biết SPCO-Default trên hình là gì để mua linh kiện. Q1,Q2 là con A1015 và q3 là C828. Mình không biết hàn chân vào mạch. Vì nó có 3 chân E,B.C con mrc100 cũng vậy. Mong các bạn diễn đàn giúp đỡ dùm. Chỉ cách hàn q1,q2,q3 và mrc100 vào mạch và con spco là gi?

Comment

Trước tiên mình xin cảm ơn các bác đã giúp đỡ.
              Nguyên văn bởi ngoanrazor Xem bài viết
              dùng role 8 chân đó bn, lợi dụng tiếp điểm thứ 2 để cấp nguồn lại cho role, tứ là chỉ cần đóng 1 lần là role ko nhả cho tới khi nào bn ngưng cấp nguồn mà thôi
              Bác có thể hướng dẫn chi tiết dùm e đc ko, e hơi gà. Bác hướng dẫn e mua loại role model nào và nối chân nào vào chân nào với.

Nguyên văn bởi tai_computer Xem bài viết

Dùng 1 cái relay 12v 5 chân. Cuộn dây (85,86) relay nối vào khóa xe. Dây lửa nối vào 87 và 30, khi bật khóa relay hút dây lửa thông xe chạy và ngược lại
              Cách của bác nghĩa là bật khóa xe là chạy đc đúng ko, nếu vậy thì khác ý e rồi. Ý e là bật khóa xong bóp thắng trước thì công tắc mới đóng role bạc ạ.
              Nguyên văn bởi minh sang 02 Xem bài viết
              [ATTACH=CONFIG]75784[/ATTACH]
              Mạch này của mấy bạn diễm đàn thiết kế. Nhưng mình cũng như bạn chỉ biết chấm hàn. Không biết SPCO-Default trên hình là gì để mua linh kiện. Q1,Q2 là con A1015 và q3 là C828. Mình không biết hàn chân vào mạch. Vì nó có 3 chân E,B.C con mrc100 cũng vậy. Mong các bạn diễn đàn giúp đỡ dùm. Chỉ cách hàn q1,q2,q3 và mrc100 vào mạch và con spco là gi?
              Cái này dùng cảm ứng rồi, hơi dở

Comment

Trước tiên mình xin cảm ơn các bác đã giúp đỡ.

Bác có thể hướng dẫn chi tiết dùm e đc ko, e hơi gà. Bác hướng dẫn e mua loại role model nào và nối chân nào vào chân nào với.

Cách của bác nghĩa là bật khóa xe là chạy đc đúng ko, nếu vậy thì khác ý e rồi. Ý e là bật khóa xong bóp thắng trước thì công tắc mới đóng role bạc ạ.

Cái này dùng cảm ứng rồi, hơi dở

Động não tí đi bác. Dây khóa chỉ cấp nguồn cho đầu 85 của relay, dây thắng thì đầu 86 của relay như thế thì có dc ko ?

Comment

Động não tí đi bác. Dây khóa chỉ cấp nguồn cho đầu 85 của relay, dây thắng thì đầu 86 của relay như thế thì có dc ko ?
                  Cảm ơn bác đã giúp đỡ.
                  Nếu nói như bác thì phải bóp thắng hoài role mới đóng bác ạ!

Comment

dùng role 5 chân ,cuộn hút được đóng mở bởi 1 scr, chân g của scr qua điện trở nối với mạch đk,như bạn nói là phanh trước.
                    còn dây tiếp điểm có thể nối với dây cuộn nổ, hoăc cũng có thể nối với dây tắt máy ở chân IC.
                    như vậy khi mở khóa tiếp điểm chưa đổi trạng thái,máy ko nổ được bây giờ bóp phanh trước role on bây giờ mới nổ,vì khi scr đã dẫn nó tự giữ nên ko cần phải giữ phanh nữa, chỉ khi tắt khóa điện scr ngưng dẫn quá trình lặp lại từ đầu.

Comment

dùng loại rơle 8 chân, nó có 2 vế đóng cắt. Dùng 1 vế làm hồi tiếp để duy trì cuộn hút của role, vế còn lại dùng để đóng cắt dây chống nổ hoặc dây cấp nguồn ic nổ.

Comment

[QUOTE=tai_computer;792397]

Dùng 1 cái relay 12v 5 chân. Cuộn dây (85,86) relay nối vào khóa xe. Dây lửa nối vào 87 và 30, khi bật khóa relay hút dây lửa thông xe chạy và ngược lại[/QUOê
                        Theo sơ đồ trên thì 87 đấu vào khóa xe máy và 30 đấu với 85 và ra tín hiệu xi nhan hoặc phanh đúng như ý của chủ thớt.

Comment

[QUOTE]

Dùng 1 cái relay 12v 5 chân. Cuộn dây (85,86) relay nối vào khóa xe. Dây lửa nối vào 87 và 30, khi bật khóa relay hút dây lửa thông xe chạy và ngược lại[/QUOê
                          Theo sơ đồ trên thì 87 đấu vào khóa xe máy và 30 đấu với 85 và ra tín hiệu xi nhan hoặc phanh đúng như ý của chủ thớt.
                          Người ta đang cần bóp phanh 1 lần để kích rơ le, sau đó rơ le tự duy trì, bạn hướng dẫn người ta làm cái mạch này phỏng có ích gì? Có khác gì chức năng của 1 cái xe cơ bản đâu?

Comment

[QUOTE=NinoNguyen_;797278]
                            Người ta đang cần bóp phanh 1 lần để kích rơ le, sau đó rơ le tự duy trì, bạn hướng dẫn người ta làm cái mạch này phỏng có ích gì? Có khác gì chức năng của 1 cái xe cơ bản đâu?
                            Bạn thêm ic 555 để làm mạch flip flop là được
                            Sơ đồ tham khảo :
                            Click image for larger version

Name:	Untitled-1.jpg
Views:	1
Size:	190.0 KB
ID:	1387387

Comment

góp ý cho bạn nà !
                              yêu cầu của bạn có phải là mở khóa xe và bớp thắng mới chạy đúng k ?
                              giải quyết bạn nên nhớ trong xe mình có cái đèn sao báo hiệu khi thắng đúng k! giờ bạn nối cộng dây đề của xe bạn qua bên đường đèn đóa là ok òi ! và chú ý coi chừng cộng dây báo hiệu đèn của bạn nhỏ k chịu nổi dòng điện đề nhe bạn !
                              mình chỉ biết có thế thôi hi

Comment

Về tác giả

Collapse

laodai Tìm hiểu thêm về laodai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X