Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về điện tử cơ bản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về điện tử cơ bản

Xin chào các bác!

Em đang tìm hiểu về điện tử cơ bản và có 1 số thắc mắc sau, mong các bác chỉ bảo giúp em với ạ:

1. Trong các mạch chiếu sáng bằng đèn led, người ta thường hay mắc điện trở trước led để duy trì dòng điện phù hợp cấp qua đèn, vậy nếu em có nguồn pin 3V-2A lắp vào 1 bóng đèn led loại 3V thì bóng led sẽ như thế naò ạ?

2. Cường độ dòng điện của điện sinh hoạt là bao nhiêu A. Em nghe nói là nó rất lớn, vậy tại sao các bóng đèn compact 220V-11W vẫn lắp được trực tiếp vào nguồn điện 220v này ?

Em cám ơn nhiều ạ!

Nói đến nguồn X vôn - Y ampe có nghĩa là đại lượng X vôn sẽ là không đổi khi bạn sử dụng với tải tiêu thụ nhỏ hơn hoặc bằng Y ampe. Lúc nàu tải ăn bao nhiêu thì nguồn cấp cho nó bấy nhiêu, chứ không phải như bạn hiểu là sẽ có đủ Y ampe đi qua tải.
    Trong trường hợp của bạn, con led mắc vào với nguồn 3V-2A thì nó sáng đạt công suất mà không thể cháy được, bởi dòng qua mạch lúc này do bản thân con led quyết định, không phải do nguồn quyết định nữa. Nếu con led của bạn ăn 0,5A thì bạn có thể mắc song song 4 con vào nguồn, lúc này nguồn phát huy hết "nội công" của nó là 2A. Nếu bạn mắc song song thêm 1 con nữa thì số vôn của nguồn bắt đầu tụt xuống, dòng thì tăng lên sao cho công suất của nguồn không đổi ( Vẫn là 2x3=6W).
    Trong câu hỏi thứ 2, trên lý thuyết có thể coi nguồn điện dân dụng có công suất là vô hạn, điện áp là 220V và tải ăn bao nhiêu thì nó cấp dòng bấy nhiêu. Bạn có thể dùng tải 220V-1mA cắm thẳng vào mà nó vẫn không cháy.

Comment

Nguyên văn bởi NinoNguyen_ Xem bài viết
      Nói đến nguồn X vôn - Y ampe có nghĩa là đại lượng X vôn sẽ là không đổi khi bạn sử dụng với tải tiêu thụ nhỏ hơn hoặc bằng Y ampe. Lúc nàu tải ăn bao nhiêu thì nguồn cấp cho nó bấy nhiêu, chứ không phải như bạn hiểu là sẽ có đủ Y ampe đi qua tải.
      Trong trường hợp của bạn, con led mắc vào với nguồn 3V-2A thì nó sáng đạt công suất mà không thể cháy được, bởi dòng qua mạch lúc này do bản thân con led quyết định, không phải do nguồn quyết định nữa. Nếu con led của bạn ăn 0,5A thì bạn có thể mắc song song 4 con vào nguồn, lúc này nguồn phát huy hết "nội công" của nó là 2A. Nếu bạn mắc song song thêm 1 con nữa thì số vôn của nguồn bắt đầu tụt xuống, dòng thì tăng lên sao cho công suất của nguồn không đổi ( Vẫn là 2x3=6W).
      Trong câu hỏi thứ 2, trên lý thuyết có thể coi nguồn điện dân dụng có công suất là vô hạn, điện áp là 220V và tải ăn bao nhiêu thì nó cấp dòng bấy nhiêu. Bạn có thể dùng tải 220V-1mA cắm thẳng vào mà nó vẫn không cháy.
      Cám ơn bác Nino đã đả thông cho em nhé.

Tuy nhiên có chỗ này em không hiểu "Nếu bạn mắc song song thêm 1 con nữa thì số vôn của nguồn bắt đầu tụt xuống, dòng thì tăng lên sao cho công suất của nguồn không đổi ( Vẫn là 2x3=6W)" . Nếu mắc song song thêm thì số vôn vẫn vậy, chỉ có dòng giảm xuống thôi chứ bác nhỉ, mong bác giải thích rõ hơn dùm em nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thikhokdien Xem bài viết
        Cám ơn bác Nino đã đả thông cho em nhé.

Tuy nhiên có chỗ này em không hiểu "Nếu bạn mắc song song thêm 1 con nữa thì số vôn của nguồn bắt đầu tụt xuống, dòng thì tăng lên sao cho công suất của nguồn không đổi ( Vẫn là 2x3=6W)" . Nếu mắc song song thêm thì số vôn vẫn vậy, chỉ có dòng giảm xuống thôi chứ bác nhỉ, mong bác giải thích rõ hơn dùm em nhé.
        ngược lại bạn ạ. dòng sẽ tăng lên để cho đủ công suất của bóng điện. vì cục pin của bạn chỉ có 2A còn 5 con led của bạn là 2.5A(ý là thế) cho lên nó cần dòng nhiều hơn để cung cấp cho led vì vậy nó sẽ bắt buộc phải xả xâu hơn để có dc cái dòng lớn hơn định mức của nó. lưu ý là dòng xả có thể lớn nhưng hiệu điện thế thì không thế lơn hơn định mức dc.
        "pin thì được tính = A/h(ampe/giờ)
        cần mua cặp
        2SA1075-2SC2525
        HN:0949170989

Comment

Nguyên văn bởi thikhokdien Xem bài viết
          Vật lý phổ thông có công thức: P = Ubình phương : R.
          P - công suât:W
          U - Điện áp.
          R - điện trở.
          Có lẽ bạn cần xem lại phần điện trong chương trình phổ thông trung học rồi hỏi tiếp. Hỏi như bạn bây giờ nhiều người cũng nản. Bạn cứ hỏi tiếp như vậy sẽ không có ai trả lời nữa đâu.

Comment

Em thấy chưa chuẩn

Comment

Câu này hay và khó mà bác

Comment

Câu này hay và khó mà bác
                Có cái gì mà khó?
                Tôi giả sử cái nguồn của bạn có công suất tối đa 6W (3V 2A), bạn mắc mạch như nào để nó phóng 2,5A mà vẫn giữ nguyên 3V được?
                Quay trở lại với ví dụ trên. Tôi gọi điện trở của mỗi led là R, trường hợp mắc 4 con led song song tôi có U1 và I1, 5 con song song tôi có U2 và I2.
                => U1 x I1 = 6
                U1 = I1 x R/4 => U1 = 6/U1 x R/4 => 4U1xU1 = 6R
                U2 x I2 = 6
                U2 = I2 x R/5 => U2 = 6/U2 x R/5 => 5U2xU2 = 6R
                Bạn tự so sánh U1 và U2 đi.
                Dòng tăng lên quá giới hạn thì áp sẽ phải tụt xuống. Cứ làm thí nghiệm thì sẽ rõ ngay, bàn cãi mất thời gian.
                Last edited by NinoNguyen_; 21-12-2013, 11:30.

Comment

Bác giải thích giùm em tại sao áp nó sụt đi

Comment

Bạn nhìn cái công thức trên chưa?

Comment

Nguyên văn bởi phantom86 Xem bài viết
                      Bác giải thích giùm em tại sao áp nó sụt đi
                      bạn muốn biết kỹ thì học kỹ định luật om cho toàn mạch đi .áp dụng cho mọi trường hợp vì trong mạch nó còn có nội trở "r" của nguồn, công suất của nguồn phụ thuộc vaò "r" này.

Comment

Thật sự là rất cám ơn các bác đã nhiệt tình giải thích cho em về vấn đề này. Bây giờ em đã hiểu tại sao áp nó bị sụt rồi.
                        Các bác cho em hỏi thêm là khi áp bị sụt như vậy thì đèn led sẽ không sáng hết công suất nữa đúng không ạ.

Nhân tiện cho em hỏi về trường hợp này:

Nhà em có sử dụng 3 bóng led 220V-5W để chiếu sáng, điện áp sau khi qua bộ chuyển đổi cấp cho led là 24VDC. Vào những lúc cúp điện, em muốn sử dụng acquy để cấp nguồn cho các đèn led này, tuy nhiên phải đấu nối tiếp 2 acquy 12V mới đủ nguồn 24V cấp cho led và như vậy thì rất tốn kém. Em đang nghĩ đến việc sử dụng bộ chuyển đổi từ 12VDC sang 24VDC nhưng search trên google không thấy bán loại này, các bác có biết ở đâu bán không thì chỉ giúp em và giá thành bao nhiêu ạ.

Comment

Tốn kém cái quái gì? Không trả học phí thì lấy đâu ra kiến thức, không tự tay làm thì lấy đâu ra kinh nghiệm?
                          Bạn nào có ý định học ngành điện tử, muốn dùng nó để sống thì đừng có ngần ngại mấy khoản tiền mua thiết bị này, thiết bị kia về để học và thực hành. Khi nào trình lên cao rồi thì mày mò mà tự chế tạo.
                          Còn với những người không xác định sống bằng nghề điện tử thì tốt nhất đừng tốn thời gian và trí tuệ để tìm hiểu làm cái gì cho mệt. Nghĩ cách kiếm tiền đi mua hoặc đi thuê còn hơn. Lại còn nuôi sống được dân điện tử.

Comment

mệt nhở khi dòng phóng vượt quá dòng định mức của nguồn cung cấp thì áp sẽ giảm xuống và dòng sẽ tăng lên , tương tự hiện tượng chập nguồn

Comment

Cảm ơn bác rất nhiều
                              Last edited by phantom86; 28-12-2013, 10:36.

Comment

Về tác giả

Collapse

thikhokdien Tìm hiểu thêm về thikhokdien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X