Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch lọc dùng Opamp?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch lọc dùng Opamp?

Chào các bác, em có một mạch lọc và khuếch đại dùng Op-amp như sau:

(C21,R23) tạo mạch lọc thông cao, (C22,R25) tạo mạch thông thấp.
    Cho em hỏi là tại sao lọc thông thấp (C22,R25) phải đưa vào đoạn hồi tiếp của Op-amp, có tác dụng gì.
    Nếu ta đặt bộ lọc trước bộ KĐ thành Thông cao - Thông thấp - Khuếch đại thì có tác dụng như mạch trên không?
    Cảm ơn ạ.

---
    có hỏi bên điện tử tương tự nhưng không ai trả lời nên đem sang đây, mod cho em vài ngày.
    Last edited by whiteshirt; 15-01-2014, 19:52.
    xin chào nhau giữa con đường
    mùa xuân phía trước, miên trường phía sau.

nếu bỏ con C22 đi thì toàn bộ những gì đưa vào tại chân 3 của LM324 sẽ được khuếch đại lên 100 lần.
    Khi có thêm con C22 đó, các thành phần tần số cao sẽ làm giảm Zc22, lúc này hệ số khuếch đại của các thành phần tần số cao bị giảm xuống.
    Last edited by NinoNguyen_; 16-01-2014, 01:23.

Comment

Zc có ảnh hưởng đến hệ số khuếch đại ạ? em tham khảo thì thấy ông này chỉ tính bằng R25/R24 thôi:

Comment

Nguyên văn bởi whiteshirt Xem bài viết
        Chào các bác, em có một mạch lọc và khuếch đại dùng Op-amp như sau:

(C21,R23) tạo mạch lọc thông cao, (C22,R25) tạo mạch thông thấp.
        Cho em hỏi là tại sao lọc thông thấp (C22,R25) phải đưa vào đoạn hồi tiếp của Op-amp, có tác dụng gì.
        Nếu ta đặt bộ lọc trước bộ KĐ thành Thông cao - Thông thấp - Khuếch đại thì có tác dụng như mạch trên không?
        Cảm ơn ạ.

---
        có hỏi bên điện tử tương tự nhưng không ai trả lời nên đem sang đây, mod cho em vài ngày.
        trong mạch trên và ở các ô đóng khung đó không phải là mạch lọc thông cao [C21/R12], C21 là tụ ngõ vào , R12 là trở phân cực ngõ vào , và mạch [C22/R25] không hẳn là mạch lọc thông thấp , mà là mạch hồi tiếp để cân bằng dải tần khuếch đại của mạch , mục đích chính là kiểm soát độ khuếch đại của mạch .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          trong mạch trên và ở các ô đóng khung đó không phải là mạch lọc thông cao [C21/R12], C21 là tụ ngõ vào , R12 là trở phân cực ngõ vào , và mạch [C22/R25] không hẳn là mạch lọc thông thấp , mà là mạch hồi tiếp để cân bằng dải tần khuếch đại của mạch , mục đích chính là kiểm soát độ khuếch đại của mạch .
          bác nói cụ thể tí nữa được không, em dốt lắm, tụ ngõ vào làm gì, phân cực ngõ vào là sao, kiểm soát độ khuếch đại bằng cách nào?
          em đọc bài giảng thì thấy lọc thông thấp dùng opamp thì có tụ hồi tiếp về (chỉ có c22), khuếch đại không đảo thì có R hồi tiếp về (chỉ có r25), mắc 2 cái song song thì có tác dụng vừa lọc vừa khuếch đại ạ?

Comment

Nguyên văn bởi whiteshirt Xem bài viết
            bác nói cụ thể tí nữa được không, em dốt lắm, tụ ngõ vào làm gì, phân cực ngõ vào là sao, kiểm soát độ khuếch đại bằng cách nào?
            em đọc bài giảng thì thấy lọc thông thấp dùng opamp thì có tụ hồi tiếp về (chỉ có c22), khuếch đại không đảo thì có R hồi tiếp về (chỉ có r25), mắc 2 cái song song thì có tác dụng vừa lọc vừa khuếch đại ạ?
            Thì tụ ngõ vào để cho tín hiệu đi vào chứ còn làm gì nữa ! còn phân cực là để định thiên cho ngõ vào một mức áp nào đó thì nó mới chạy đúng chế độ được , kiểm soát độ khuếch đại của mạch bằng mạch hồi tiếp âm từ ngõ ra trở về ngõ vào đảo để giảm độ lợi (gain) của mạch bằng trở (tỷ số R24 và R25)và tụ(tụ để thay đổi dải tần), trong mạch trên tụ C22 có trị số khá lớn nên mạch này thiên về khuếch đại âm trầm ( giảm bớt biên độ của tần số cao).

Comment

Các báo giúp em với, em có mạch lọc thổng dải này mà không biết tính thống số R và C sao cho phù hợp với tần số 38kHz. Bác nào biết xin chỉ giáo.
              Cảm ơn!
              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

whiteshirt Tìm hiểu thêm về whiteshirt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X