Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mỡ rộng cho an6884 bằng trian tip41c

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mỡ rộng cho an6884 bằng trian tip41c

mình muốn mỡ rông mỗi kênh của an6884 thành 15led dùng trian tip41c nhưng không biết cách mắc trian như thế nào cho nó bảo hòa. mình không phải là dân điện tử nên mong mọi người hướng dẫn giúp mình tí.
    mình dùng nguồn máy tính 12v

Nguyên văn bởi buithengan1 Xem bài viết
    mình muốn mỡ rông mỗi kênh của an6884 thành 15led dùng trian tip41c nhưng không biết cách mắc trian như thế nào cho nó bảo hòa. mình không phải là dân điện tử nên mong mọi người hướng dẫn giúp mình tí.
    mình dùng nguồn máy tính 12v
    ngõ ra của AN6884 là mức âm , nên không thể dùng TIP42 trực tiếp được , phải đảo pha một lần bằng transistor PNP , rồi mới đến TIP41 được , còn không thì nối ngõ ra của AN 6884 qua trở đến TIP42(PNP) thì mạch led mới chạy được.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      ngõ ra của AN6884 là mức âm , nên không thể dùng TIP42 trực tiếp được , phải đảo pha một lần bằng transistor PNP , rồi mới đến TIP41 được , còn không thì nối ngõ ra của AN 6884 qua trở đến TIP42(PNP) thì mạch led mới chạy được.
      thì ra là như thế hèn gì mình mắc đủ kiểu mà nó vẫn không được nếu mắc qua trian tip42 thì led sáng ngược pha với an6884 không bạn?
      bạn hướng dẫn giùm mình cách mắc luôn nha.
      Last edited by buithengan1; 12-02-2014, 23:47.

Comment

thì ra là như thế hèn gì mình mắc đủ kiểu mà nó vẫn không được nếu mắc qua trian tip42 thì led sáng ngược pha với an6884 không bạn?
        mắc với TIP 42 thì led vẫn sáng cùng pha với AN6884 . cách mắc thì ngõ ra của AN6884 qua một trở khoảng 4,7k đến 10k (nếu nguồn là 12v) đưa vào B- TIP42, E TIP 42 vào +, C ra led rồi đến nguồn âm (tùy theo số lượng led mà có thêm 1 trở hạn dòng qua led, thường là vài trăm ohm), có một trở 10k nối từ B đến E của TIP42 .

Comment

mắc với TIP 42 thì led vẫn sáng cùng pha với AN6884 . cách mắc thì ngõ ra của AN6884 qua một trở khoảng 4,7k đến 10k (nếu nguồn là 12v) đưa vào B- TIP42, E TIP 42 vào +, C ra led rồi đến nguồn âm (tùy theo số lượng led mà có thêm 1 trở hạn dòng qua led, thường là vài trăm ohm), có một trở 10k nối từ B đến E của TIP42 .
          vậy có cách nào để cho led sáng ngược pha với an6884 không bạn

Comment

vậy có cách nào để cho led sáng ngược pha với an6884 không bạn
            không hiểu là ý của bác thế nào ? ngược pha mà bác muốn chắc là chân led vẫn giữ nguyên như cũ phải không ? trong mạch trên thì khi ngõ ra của 6884 làm sáng led thì qua mạch TIP42 cũng làm cho led sáng, còn ngược pha thì khi ngõ ra 6884 led sáng , thì mạch tương ứng lại tắt , và khi ngõ ra 6884 tắt thì mạch lại sáng thì mạch sẽ có thay đổi khác chút xíu .

Comment

không hiểu là ý của bác thế nào ? ngược pha mà bác muốn chắc là chân led vẫn giữ nguyên như cũ phải không ? trong mạch trên thì khi ngõ ra của 6884 làm sáng led thì qua mạch TIP42 cũng làm cho led sáng, còn ngược pha thì khi ngõ ra 6884 led sáng , thì mạch tương ứng lại tắt , và khi ngõ ra 6884 tắt thì mạch lại sáng thì mạch sẽ có thay đổi khác chút xíu .
              đúng rồi mình muốn khi 6884 làm led sáng thì trian làm led tối và ngược lại. bạn chỉ mình cách mắc tí nha

Comment

đúng rồi mình muốn khi 6884 làm led sáng thì trian làm led tối và ngược lại. bạn chỉ mình cách mắc tí nha
                thì cách mắc 6884 như bình thường , nghĩa là vẫn để led ở ngõ ra để dễ kiểm soát , sau đó ráp 2 transistor kiểu darlington NPN chân B qua 1 trở 8,2k nối vào ngõ ra của 6884, chân E xuống mass(âm), chân C ra led, chân led còn lại lên dương nguồn. Khi ngõ ra 6884 làm led sáng thì transistor darlington bị phân cực ngược nên ngõ ra bị khóa , khi ngõ ra 6884 tắt , thì ngõ ra có áp dương do dòng chạy từ nguồn dương trở về ngõ ra của 6884 làm cho chân B transistor dar. phân cực thuận và làm sáng led tại chân C.

Comment

đây là câu trả lời cuối cùng rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

buithengan1 Tìm hiểu thêm về buithengan1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X