Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nhờ mấy pác giải thích hộ mấy con diot này

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nhờ mấy pác giải thích hộ mấy con diot này

em có cái mạch điều khiển động cơ DC sao đây sử dụng con IC l298 và IC 555
    . Chạy proteus thì động cơ quay tốt có thể đảo chiều được
    nhưng mà em chưa hiểu hết tác dụng của 4 con diot trong mạch này. Mong các bác chỉ giúp giùm em tác dụng của mấy con diot này. Khi em bỏ nó ra thì thấy động cơ vẫn hoạt động bình thường. Thanks nhìu nhìu
    Attached Files

Nguyên văn bởi ruroni_cntt Xem bài viết
    em có cái mạch điều khiển động cơ DC sao đây sử dụng con IC l298 và IC 555
    . Chạy proteus thì động cơ quay tốt có thể đảo chiều được
    nhưng mà em chưa hiểu hết tác dụng của 4 con diot trong mạch này. Mong các bác chỉ giúp giùm em tác dụng của mấy con diot này. Khi em bỏ nó ra thì thấy động cơ vẫn hoạt động bình thường. Thanks nhìu nhìu
    Thật ra 4 con Diot ấy tạo thành cầu Điot thôi.Công dụng của nó giống như 1 cầu điot vậy.Hãy tìm hiểu công dụng của cầu Diot sẽ thấy rõ thôi.Tự mình tìm kiếm thật sự mới thú vị.
    The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Em ra hỏi mấy người làm điện tử họ bảo mấy con diot này dùng để ngăn dòng ngược khi động cơ đảo chiều không cho dòng này quay ngược trở lại làm chết con IC 555
      mọi người thấy đúng không???

Comment

Em ra hỏi mấy người làm điện tử họ bảo mấy con diot này dùng để ngăn dòng ngược khi động cơ đảo chiều không cho dòng này quay ngược trở lại làm chết con IC 555
        Đúng rồi.Đó là công dụng của cầu Diot.Nhưng mô phỏng trong Proteus thì chẳng cần mấy con này làm gì.
        The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Rất chi là đúng. Em đồng ý với ý kiến của bác.
          Trong Proteus có và không có cầu này thì cũng ko sao cả. Nhưng ngoài thực tế, sẽ có dòng hồi về IC, do DC đảo chiều, có dòng hồi.
          Cần thiết thì nên lắp thêm con trở vào đầu trứoc của cầu, (nếu dùng DC Công suất lớn).... Mà con L298 này dùng DC công suất nhỏ thui., công suất lớn là nó tèo rui` ... 2A thi` phải , anh em nhỉ
          ---------------------------------
          Ai dám nói:
          1 +1 =2 ^^

Comment

cũng có cách mắc để mạch kia chịu đg dòng max là 4A. Mấy con diot kia là diot xung

Comment

mình muốn chuyển dòng điện 220v xuống 6v..mình cần có những con gì? ( Vd: điot, tụ điện, điện trở), và mắc chúng như thế nao? ( nối tiếp, song song?)

Comment

Nguyên văn bởi phan vũ Xem bài viết
                mình muốn chuyển dòng điện 220v xuống 6v..mình cần có những con gì? ( Vd: điot, tụ điện, điện trở), và mắc chúng như thế nao? ( nối tiếp, song song?)
                Qua 1 biến áp rồi qua 7806 là được 6v

Comment

qua biến áp thì quá bình thường...nhưng mình muốn mắc mấy con diot...điện trở..tụ..mắc ntnao?mình k phải dân trong nghề nhưng mình thích làm chơi thôi...

Comment

Về tác giả

Collapse

ruroni_cntt Tìm hiểu thêm về ruroni_cntt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X