Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho mình hỏi về bộ lọc EMI cho dàn âm thanh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi về bộ lọc EMI cho dàn âm thanh

Mình có lụm được cục lọc Noise Filter trong khá ngon trong máy photocopy để DIY hộp lọc nguồn cho dàn âm thanh, xem hình nhé:

Sau đó mình DIY nó thành cái hộp lọc nguồn như thế này + sơ đồ nguyên lý như sau (mình có thêm 3 con tụ 104 và 472 ngõ ra để tạo thành mạch lọc EMI)
    Click image for larger version

Name:	IMG_1351.jpg
Views:	1
Size:	207.1 KB
ID:	1421182
    Click image for larger version

Name:	IMG_1352.jpg
Views:	1
Size:	556.0 KB
ID:	1421183

Mình đã cắm nguồn và sử dụng thử đúng là có lọc nguồn âm trong hơn chút chút, nhưng mà kẹt cái những điểm mình nối mass đều câu ra vỏ hộp, khi sư dụng lấy vít thử điện chấm vào thấy sáng. Lấy VOM đo từ vỏ hộp xuống cọc sắt nối mass của nhà mình thì thấy lên đến 110V (khiếp cái này không nối mass sờ vào vỏ giật chết lun). Nay mình muốn hỏi mình làm có gì sai không mà sao rò điện ra vỏ hộp đến 110V như vậy, nếu mình nối mas thì đụng vào đúng là hok giật nhựng mà mình sợ sẽ rò khá nhiều điện làm tốn thêm tiền điện.
    Thanks mọi người đã giúp đỡ
    Attached Files

Xem mạch có thấy mấy con tụ nối 2 dây L-N xuống đất không , bút thử đỏ hay đo được 110 là do hiện tượng phóng điện của mấy con tụ này nếu tụ tốt thì không sao cả nó chỉ thông trong 1 thời gian ngắn rồi ngắt nhằm xả nhiểu trên dây nguồn xuống đất và vì khi tụ này nối tắt sẽ gây chập nguồn nên cần có cầu chì bảo vệ nguồn ở ngỏ vào .

Comment

682+472 là khoảng tương đương với tụ 103 rồi,nó không gây ra tốn điện bởi vì dòng qua nó rất nhỏ, nhưng sờ vào chắc nó cũng giật mình, đau tim, ghê lắm nhưng chắc không chết được đâu, mà tốt nhất là đừng sờ vào.
      Email:
      Đau đầu vì điện tử

Comment

em tháo cặp 472 ra rồi vẫn rò từ trong cục Noise Filter, cục này Made In Japan mà chẳng lẽ rò điện nguy hiểm thế nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi Asthased Xem bài viết
          em tháo cặp 472 ra rồi vẫn rò từ trong cục Noise Filter, cục này Made In Japan mà chẳng lẽ rò điện nguy hiểm thế nhỉ
          yêu cầu của nhà sản xuất là phải nối đất cho bộ lọc này , cứ để nguyên bản thì nó không sao cả , tổn hao chỉ khoảng 1w/24giờ , còn khi đo vỏ với mass đất thì nó có 110v là bình thường ( lúc chưa nối đất), vì vỏ của bộ lọc là điểm giữa của 2 dây nguồn thông qua 2 tụ nhỏ .

Comment

Nguyên văn bởi Asthased Xem bài viết
            Vẫn còn cặp tụ 6800 đấy à?. Tháo luôn cả cặp tụ 6800=682 thì sẽ hết rò!
            Email:
            Đau đầu vì điện tử

Comment

cặp đó nó nằm bên trong cục noíe filter kia lun không thể nào tháo đc bác à, thôi em nối đất nó rồi sài khá ok

Comment

Về tác giả

Collapse

Asthased Tìm hiểu thêm về Asthased

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X