Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kim Giây Đông Hồ Cơ Không Nhảy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Kim Giây Đông Hồ Cơ Không Nhảy

Tinh hinh e mới mua cái đông hồ báo thức loại có cái chuông cơ đánh mà cả nhà đều thức 70k, nó ko báo thức... e đã text được phần đó, nhưng bây giờ đến hư cái kim giây, nó nhảy giây nữa chừng chạy được một lúc là nó đơ tại chổ luôn...mong các bác cho biết bệnh nó là sao ạ, ngay ở chổ cuộn dây thấy nó vẫn nhảy nhưng kim giây nó ko nhảy lên nỗi. e chưa sửa đồng hồ bao giờ mong các bác giúp e với...!
    hình nó đây các bác xem hộ e nhé :Free File Sharing and Storage made Simple.

Nguyên văn bởi vosulahan Xem bài viết
    Tinh hinh e mới mua cái đông hồ báo thức loại có cái chuông cơ đánh mà cả nhà đều thức 70k, nó ko báo thức... e đã text được phần đó, nhưng bây giờ đến hư cái kim giây, nó nhảy giây nữa chừng chạy được một lúc là nó đơ tại chổ luôn...mong các bác cho biết bệnh nó là sao ạ, ngay ở chổ cuộn dây thấy nó vẫn nhảy nhưng kim giây nó ko nhảy lên nỗi. e chưa sửa đồng hồ bao giờ mong các bác giúp e với...!
    cái này đúng nghề của bố em , đem qua nhà em em bảo bố em sủa miễn phí cho anh luôn .

cái này thường hày bị kẹt do mấy con kiến , nó cứ chạ loăng quăng trong cái máy rồi bị cuốn vào cái bánh răng kết quả là kẹt không chạy . Anh nói cái chỗ "cuộn dây " vẫn nhảy có nghĩa là anh đã tháo nắp ra --> mất 1 trục nên vẫn "nhảy" chứ không chạy ---> cái máy của anh có thể vẫn dùng được . Anh làm theo cách này nhé :
    -tháo ra , lau tất cả các trục + ổ trục ( mấy cái lỗ đó )
    - nhấc nửa trên ra , lau tiếp phần dưới
    - tìm xem có cái gì màu đen đen , không phải màu giống bánh xe mà nhỏ ti tí thì " lôi ra "
    - lôi hết lá thép ra lau sạch rồi lắp lại
    - cái chỗ mà anh nói là nó " vẫn nhảy " chỗ gần cuộn dây thì có mấy cái trụ nhựa phía dưới và cái miếng nhựa mà nó dặt lên xem có bị vệnh hay lệch không
    - cuối cùng là lắp lại . Hy vọng là lại chạy bon bon . Mấy cái máy tàu này " tuổi thọ " khá là thấp với lại chỗ cửa hàng nó cho chạy lâu quá vì chưa có người mua nên nhiều khi đến tay mình thì nó đang thoi thóp , khi rinh về dùng được vài bữa là giở chứng
    Chúc anh không bị hỏng cái đồng hồ

mà cái này của anh không phải là đồng hồ cơ , phải gọi cho đúng chứ .
    Last edited by Boa Hancock; 24-05-2014, 23:26.

Comment

cảm ơn về bài viết bạn nhìu, đêm qua cũng đem ra mò nghiên cứu lau thử ..để mình làm theo hướng dân tiếp vậy. mình ko bik gọi thế nào tiện miệng gọi luôn

Comment

cảm ơn về bài viết bạn nhìu, đêm qua cũng đem ra mò nghiên cứu lau thử ..để mình làm theo hướng dân tiếp vậy. mình ko bik gọi thế nào tiện miệng gọi luôn
        chúc anh thành công với cái đồng hồ tàu

Comment

Bác không chụp luôn hình bên trong khi bạn tháo ra để mọi người hướng dẫn,
          - Thứ nhất, nếu là đồng hồ cơ thì bên trong có nhiều bánh răng, đặc biệt có một bộ phận là dây tóc để tạo dao động và tốc độ ổn định của các bánh răng,mình thường gọi là cái "Vành hồn" nó ví như trái tim con người vậy. Bên ngoài có các núm diều chỉ h và lên giây cót. Cái này sửa cũng đơn giản, nếu bác chưa tháo ra bao giờ thì khi tháo ra phải nhớ để khi nắp vào tránh nhầm lẫn. Tháo ra bác ngâm tất các bánh răng vào xăng, dùng bàn chải đánh răng cọ rửa, còn các lỗ để cắm các đầu trục bánh răng (trên vỉ) thì dùng que diêm (diêm để đánh lửa), dùng dao vót nhọn đầu que diêm và ngoáy nhẹ vào lõ trục, nếu bẩn đen thì vót tiếp rồi ngoáy khi nào sạch thì thôi, sau đó lắp ráp lại. Chú ý động tác phải nhẹ nhàng chuẩn xác. nắp xong nếu ko có dầu chuyên dụng thì có thể cho chút dầu máy khâu loại trong cũng được, cũng lấy đầu que diêm để thấm một tý dầu vào các đầu trục.

- Thứ hai nếu là chạy = pin thì đơn giản hơn, bác chỉ cần tháo tất các kim ra kiểm tra độ vênh, cọ sát giữa các kim, hay sát mặt đồng hồ.. kẹt. trường hợp kim giây ko chạy thường bị kẹt vướng... hoặc kim bị lỏng (không bám chặt vào trụ kim) cũng không chạy mà chỉ giật giật. Trường hợp này động cơ phải vẫn tốt, còn động cơ có vấn đề thì thay mới là tốt nhất.

Cái của bác em ngjix là chạy = pin.
          Chúc bác thành công.
          Last edited by huonggiang; 27-05-2014, 13:50.
          Thích sờ vào điện.

Comment

cho mình hỏi đồng hồ cơ và đồng hồ chạy pin cái nào bền hơn nhỉ.

Comment

Nguyên văn bởi heartlessss1 Xem bài viết
              Nếu biết giữ gìn thì đồng hồ chạy cơ có những cái chạy đến cả chục năm cũng chạy tốt , như cái đồng hồ liên xô ngày xưa dùng cũng mệt nghỉ . Nhưng độ chính xác không bằng đồng hồ chạy pin , với lại sửa khó hơn , giá đắt hơn , lỡ may mua phải cái đồng hồ hiếm , không có đồ thay mà bị rối trục tóc thì chỉ có nước đi tìm mấy ông thợ tay nghề cũng thuộc loại hiếm ( nay cũng phải 50 tuổi rồi ) thì mới sửa được , chứ mấy ông thợ đồng hồ ngày nay thì toàn dùng đồ điện từ có biết cái trục tóc là cái gì .

Comment

Nếu biết giữ gìn thì đồng hồ chạy cơ có những cái chạy đến cả chục năm cũng chạy tốt , như cái đồng hồ liên xô ngày xưa dùng cũng mệt nghỉ . Nhưng độ chính xác không bằng đồng hồ chạy pin , với lại sửa khó hơn , giá đắt hơn , lỡ may mua phải cái đồng hồ hiếm , không có đồ thay mà bị rối trục tóc thì chỉ có nước đi tìm mấy ông thợ tay nghề cũng thuộc loại hiếm ( nay cũng phải 50 tuổi rồi ) thì mới sửa được , chứ mấy ông thợ đồng hồ ngày nay thì toàn dùng đồ điện từ có biết cái trục tóc là cái gì .

Comment

Nếu so sánh cùng time, cùng chế độ bảo dưỡng, giữ gìn thì đồng hồ cơ là bền hơn, độ chính xác thì do nhà sản xuất, nếu nói về đồng hồ ngày xưa như của Trung quốc, loại có cái vệ tinh chạy vòng tròn .... thì nó rất bền và chính xác, có cái tới vài chục năm vẫn chạy tuyệt vời ạ. Còn loại chạy = pin thì phụ thuộc rất nhiều vào thời tiết khí hậu nên hay bị hỏng mạch >> ko bền.
                  Thích sờ vào điện.

Comment

Cảm ơn các bác. nhưng ngại cái khoản đồng hồ cơ 1-2 hôm ko đeo là nó tử luôn lại phải lấy time lại nhỉ, có khi cứ quất cái có pin cho lành. :F

Comment

Ăn chơi đâu sợ time bác, nếu bác có ý định để em nó một chỗ thì cứ khoảng hai, ba ngày bác lên dây cót bằng tay cho em nó là ok thôi mà, vì khi đeo thì chế độ tự động do tay bác lúc lắc >> miếng kim loại bên trong nó chuyển động và thông qua hệ thống bánh răng >> nó tự lên dây nhưng cũng ko được nhiều >> cót lúc nào cũng chùng nên nhanh hết cót.

Cảm ơn các bác. nhưng ngại cái khoản đồng hồ cơ 1-2 hôm ko đeo là nó tử luôn lại phải lấy time lại nhỉ, có khi cứ quất cái có pin cho lành. :F
                      Thích sờ vào điện.

Comment

Nguyên văn bởi huonggiang Xem bài viết
                        Ăn chơi đâu sợ time bác, nếu bác có ý định để em nó một chỗ thì cứ khoảng hai, ba ngày bác lên dây cót bằng tay cho em nó là ok thôi mà, vì khi đeo thì chế độ tự động do tay bác lúc lắc >> miếng kim loại bên trong nó chuyển động và thông qua hệ thống bánh răng >> nó tự lên dây nhưng cũng ko được nhiều >> cót lúc nào cũng chùng nên nhanh hết cót.
                        Sửa đồng hồ nhiều thì mấy bác sẽ thấy người khách thường để ý đến 3 thứ quan trọng : tiền , đẹp , chính xác , bền . Khi đã ăn chới thì không quan tâm đến tiền , cùng lắm nữa là bền , nhưng còn đẹp và chính xác thì bỏ sao được . thế mà anh lại nói ăn chơi không cần chính xác thế thì quay lại cái thời đồ đá à . Đeo cái vòng đá vào tay nhùn đẹp cực kì , hỏi mấy giờ thì nói là chờ tí đã , vì sao : đang nhìn mặt trời để xem giờ .

Comment

Không thấy chủ thớt nói kim giờ và kim phút có còn chạy không.
                          Có khi cái đồng hồ này bị lỏng kim giây. Chỉ cần tháo ra bóp lại là kim giây lại chạy. Đừng dùng keo dán, đồng hồ đứng luôn thì lại ăn lươn...
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Bác nhầm ý em rồi, time ở đây không phải là độ chính xác, ý muốn nói là thời gian quan tâm chăm sóc đến cái đồng hồ ấy, chưa gì bác đã cho em ăn gạch rồi.

Nguyên văn bởi Boa Hancock Xem bài viết
                            Sửa đồng hồ nhiều thì mấy bác sẽ thấy người khách thường để ý đến 3 thứ quan trọng : tiền , đẹp , chính xác , bền . Khi đã ăn chới thì không quan tâm đến tiền , cùng lắm nữa là bền , nhưng còn đẹp và chính xác thì bỏ sao được . thế mà anh lại nói ăn chơi không cần chính xác thế thì quay lại cái thời đồ đá à . Đeo cái vòng đá vào tay nhùn đẹp cực kì , hỏi mấy giờ thì nói là chờ tí đã , vì sao : đang nhìn mặt trời để xem giờ .
                            Thích sờ vào điện.

Comment

Nguyên văn bởi huonggiang Xem bài viết
                              Bác nhầm ý em rồi, time ở đây không phải là độ chính xác, ý muốn nói là thời gian quan tâm chăm sóc đến cái đồng hồ ấy, chưa gì bác đã cho em ăn gạch rồi.
                              Em hiểu lệch mất rồi , thế mà em cứ tưởng là độ chính xác

Comment

Về tác giả

Collapse

vosulahan Tìm hiểu thêm về vosulahan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X