Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách chế quạt nguồn ATX ra điện áp DC 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách chế quạt nguồn ATX ra điện áp DC 12V

Em vừa bắt đầu tập tành vào nghề điện tử.
    Khu vực e ở hay mất điện nên em muốn dùng mấy quạt tản nhiệt hư trong nguồn ATX khoảng 3 cái,
    để tạo ra nguồn điện 1 chiều DC 12V.
    Để khi mất điện mà có gió thì e sẽ đấu vô modem wifi để phát wifi...
    (Em muốn khi nguồn điện DC 12V xuống thì sạc qua cho bình ắc quy 12V nữa...Để khi không có gió thì ắc quy có thể cấp điện ra cho modem wifi).
    - Có nghĩa là quạt phát ra điện 12V DC chạy xuống nạp cho ắc quy rồi từ ắc quy mới đi cấp điện cho modem wifi.

Ai có thể vẽ cho e sơ đồ mạch điện chi tiết được không ạh, và những linh kiện cần thiết để làm...
    Em xin cám ơn

dùng tầm 5 cái có thể cấp ra đc nguồn DC 12V không a?

Comment

Sao bạn không mua bình acquy xe máy mà xài bạn, kèm thêm cái ups hay inverter nữa là ngon. Quạt từ atx không làm nổi đâu.

Comment

đúng vậy . Nếu xe máy của bạn có acquy thì bạn chị việc đấu dây lấy điện 12V ra dùng thôi . cái quạt nguồn atx không tạo ra điện được.

Comment

mình đo thấy nó có cho ra 5v mà...có quạt j cho ra đc 12v ko các bạn

Comment

Nguyên văn bởi anhquocpro Xem bài viết
            mình đo thấy nó có cho ra 5v mà...có quạt j cho ra đc 12v ko các bạn
            cho dù quạt ATX có đủ 12v đi nữa thì cũng chẳng đủ sạc bình nổi đâu. dòng quá yếu. bạn muốn làm quạt sạc bình thì bạn nên làm phong điện. ví dụ như cái này:
            cái này của anh quang https://www.youtube.com/watch?v=CWftdNtcw3M.

Comment

Nguyên văn bởi vdanhp Xem bài viết
              cho dù quạt ATX có đủ 12v đi nữa thì cũng chẳng đủ sạc bình nổi đâu. dòng quá yếu. bạn muốn làm quạt sạc bình thì bạn nên làm phong điện. ví dụ như cái này:
              cái này của anh quang https://www.youtube.com/watch?v=CWftdNtcw3M.
              Zậy mình có thể dùng 12V từ quạt gió này chạy thẳng xuống Modem Wifi lun đc ko bạn?

Comment

Chắc không kham nổi đâu. Dòng ra không đủ. Với lại xài quạt gió lúc có lúc không. Không khả thi cho lắm.

Comment

khả thi nhất là kết hợp giữa năng lượng mặt trời và sức gió
                  cách quạt phải có đường kính đủ lớn để quay motor, tạo ra dòng điện
                  tấm solar phải có công suất khoảng 35w - 60w để sạc ắc quy 12v 20AH

Comment

Về tác giả

Collapse

anhquocpro Tìm hiểu thêm về anhquocpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X