Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi cái động cơ này là động cơ loại gì vậy ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi cái động cơ này là động cơ loại gì vậy ?

Em có tháo cái máy lạnh ra và thấy cái động cơ này, em ko biết nó thuộc loại động cơ nào vậy ? Tại em nghe máy người thợ nói nó chạy bằng xung nhưng em xoay thấy mượt lắm nên chắc ko phải động cơ bước đâu.
    Vậy cho em hỏi đây là loại động cơ gì vậy ? AC, DC hay sao vậy ?
    Làm sao mình điều khiển động cơ này vậy ? Nó có nhiều dây vậy mình điều khiển tốc độ như thế nào vậy và làm sao để xác định được chức năng các dây của nó ? Em xin cám ơn nhé.
    Click image for larger version

Name:	DSC_0035.jpg
Views:	1
Size:	155.8 KB
ID:	1422216
    Click image for larger version

Name:	DSC_0037.jpg
Views:	1
Size:	131.2 KB
ID:	1422217

Nó là Brushless, điện áp gần 300VDC
    P.Hanhnn

Comment

Nguyên văn bởi Ultra Xem bài viết
      Em có tháo cái máy lạnh ra và thấy cái động cơ này, em ko biết nó thuộc loại động cơ nào vậy ? Tại em nghe máy người thợ nói nó chạy bằng xung nhưng em xoay thấy mượt lắm nên chắc ko phải động cơ bước đâu.
      Vậy cho em hỏi đây là loại động cơ gì vậy ? AC, DC hay sao vậy ?
      Làm sao mình điều khiển động cơ này vậy ? Nó có nhiều dây vậy mình điều khiển tốc độ như thế nào vậy và làm sao để xác định được chức năng các dây của nó ? Em xin cám ơn nhé.
      [ATTACH]90355[/ATTACH]
      [ATTACH]90356[/ATTACH]
      Bạn quạy thử rotor; nếu thấy nó quay kiểu "bước" từng bước một, là do rotor có gắn nam châm, thì nó là động cơ một chiều không chổi than. Mỗi lần quay rotor, bạn cảm thấy có lực từ tác động lên. Còn nếu quay rotor mà thấy êm ru, không có cảm nhận gì của lực từ thì nó là motor xoay chiều không đồng bộ.
      Thường thì động cơ kiểu này, nếu là motor dc không chổi than thì nó có tích hợp sẵn mạch điều khiển bên trong. Nhưng phải có thêm một mạch nhỏ bên ngoài để cấp điện dc nuôi motor và nguồn 5V để nuôi mạch.
      Một số loại thì không có tích hợp sẵn mạch điều khiển bên trong.
      Còn motor AC thì bạn tự đo để xác định dây rồi gắn thêm tụ điện để nó chạy.
      Theo trong hình thì loại motor này được đổ nhựa toàn bộ nên không có cách nào để lấy cuộn dây ra một cách nguyên vẹn. Chỉ có nước phá vỡ nó ra để nghiên cứu bên trong thôi. Còn rotor thì lấy ra dễ dàng hơn, không phải hi sinh motor.

Comment

Nó là động cơ AC một pha không đồng bộ khởi động bằng tụ, tương tự như các loại quạt cây thông dụng. Ba dây trắng, đen, đỏ nối từ cuộn dây ra là dây chung, chạy, đề. Bạn đo điện trở của 3 cặp dây này, cặp nào có điện trở lớn nhất thì đầu còn lại là dây chung. Từ dây chung đo sang 2 dây kia, nếu trở nhỏ hơn là đầu chạy, trở lớn là cuộn đề. Dùng tụ 1,2 đến 1,5uF là đẹp, 3 sợi dây nhỏ có thể cắt đi không cần dùng đến. Muốn điều khiển tốc độ thì dùng cuộn số ngoài như quạt trần hoặc dùng Triac.
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Theo tui đó là động cơ brushless, phải có ESC nó mới chạy. điều khiển vận tốc bằng xung vuông

Comment

Cái vụ này thiên hạ bàn rùm ben bên trang clbmohinh, qua đó để tìm hiểu thêm.

Comment

Về tác giả

Collapse

Ultra Tìm hiểu thêm về Ultra

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X