Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách mắc điện trở và led siêu sáng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách mắc điện trở và led siêu sáng

Chào mọi người !
    Mình có dư 1 cục sạc điện thoại 5V/550mA nên muốn dùng nguồn này gắn vào 1 con led siêu sáng xanh dương nhưng mình như sau hông biết có đúng hay sai sót chỗ nào mong mọi người góp ý dùm

- Led siêu sáng mình cho hiệu điện thế là 3V, suy ra hiệu điện thế của điện trở là 5-3=2V
    - Mà dòng điện qua điện trở và qua led là = nhau = 550mA = 0.55A
    - Nên R=U/I =2/0.55=3.6ohm
    - Và công suất của điện trở là P=U*I = 2*0.55=1.1W

Như vậy mình sẽ gắn thêm con điện trở 3.6ohm / 1W vào con led sử sụng nguồn trên.

Vậy mọi người xem mình tính toán điện trở cho led như vậy có đúng chưa hay sai chỗ nào ? Mong được sự góp ý của mọi người !

Không có ai góp ý dùm mình hả ? Mình lên đây trên tinh thần học hỏi là chính chứ không có ý gì khác.
    Cảm ơn mọi người đã ghé xem topic của mình nhiều !

Comment

Led xanh thường chỉ cần 20 mA là đủ, nên R sẽ là 2V/0.02A = 100R thôi.

Comment

Nguyên văn bởi Jick Xem bài viết
        Led xanh thường chỉ cần 20 mA là đủ, nên R sẽ là 2V/0.02A = 100R thôi.
        Zậy hông phải dòng qua trở = dòng qua led = dòng của nguồn là 550mA hả bạn ?
        Mình bị rối chỗ này nên không tính ra được, bạn có thể nói rõ chút không ?

Comment

theo mình nghĩ số 550mA đó là số chỉ dòng ra lớn nhất mà cục sạc đó chịu được trước khi chết, mà mình nghĩ chắc không đến mức đó đâu

Comment

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
            Zậy hông phải dòng qua trở = dòng qua led = dòng của nguồn là 550mA hả bạn ?
            Mình bị rối chỗ này nên không tính ra được, bạn có thể nói rõ chút không ?
            Trong #1, bác có tính ra U out (adaptor) - U LED = 2V thì đúng rồi (tạm coi thế đã).
            Nhưng cái 550mA đó thì bác hiểu sai: 550mA đó là khả năng của cái adaptor đó có thể cung cấp DÒNG ĐIỆN ra tối đa cho tải (trong điều kiện lâu dài) mà không hỏng.
            Chứ không phải là bác bắt con LED đó nuốt hết 550mA đó. Bác nên tham khảo đặc tuyến của loại LED mà bác định dùng để tìm ra giá trị tối ưu của DÒNG ĐIỆN qua LED rồi qua đó tính ra cái điện trở hạn dòng kia không khó khăn gì.
            Một ví dụ tham khảo như ở đây:

http://www.nteinc.com/specs/30000to3...te30065_71.pdf

Dòng qua LED (tùy theo loại) từ 25mA đến 30mA; dòng kích thích (giá trị đỉnh) có thể lên đến 50mA-100mA...
            Last edited by thuaimi; 08-10-2014, 14:36.

Comment

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình góp ý nha...mình sẽ tính lại nhờ những kiến thức bổ ích của các bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

bxp_88 Tìm hiểu thêm về bxp_88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X