Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin được giúp đỡ về sạc điện cho xe đạp điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin được giúp đỡ về sạc điện cho xe đạp điện

Mình đang sưả con sạc điện của xe Yamaha 48v.Loại sạc này dùng khi cắm tải vào sạc mới chạy.Mình đo thử các dây nối cầu chì,mosfet thì thấy ko hỏng.Nó dùng biến áp xung PQ3220,mosfet K2746, ic dao dộng TL3842p.Ngoài ra có 1 con hình hộp 4 chân khá to kí hiêu 934-1C-48DS mình tra thông tin thấy nói là Rơ le.còn một con hình như mấy con thyristor kí hiệu Mur860 chỉ có 2 chân cũng đc gắn tản nhiệt không biết là gì(trên thân có 1 kí hiệu diôt)
    Mình đo điện áp đến tụ lọc đầu vào có 300v rồi,Đo Ic dao động TL3842p thì thấy chân 7 VCC của nó chỉ có 11v.Chân 8 Ref là 5v,chân 6 output là 0.5v
    Xem trên mạng thấy ghi Vcc=30v.Output là 30v ko biết có phải ic dao động hỏng ko.trên mạng thì toàn tiếng anh nên ko biết mình tìm đúng thông số ko nữa.Xin các bác giúp đỡ cách kiểm tra các bước tiếp theo

Vcc của 3842 khoảng 15V, chân 6 ra 0.5 v là thấp, cách đo dao động là hút sò công suất ra, cấp nguồn cho chân 7, đo điện áp tại chân 6 out nếu thấy kim nhấp nháy là có dao động, ic chưa chết.
    Email:
    Đau đầu vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
      Vcc của 3842 khoảng 15V, chân 6 ra 0.5 v là thấp, cách đo dao động là hút sò công suất ra, cấp nguồn cho chân 7, đo điện áp tại chân 6 out nếu thấy kim nhấp nháy là có dao động, ic chưa chết.
      Mình có hút sò ra đo thì thấy Vcc=12-12,5V(chân 7 gọi là V7 đi)
      V6=1-1.2v; V8=0.5V; V1=0.6V;V4=0.2V Tất cả đều là dạng dao động kim lên xuống
      Chân 2 và chân 3 ko có điện áp.
      Sau đó mình lắp sò vào đo thì áp ổn định nhưng V7 chỉ còn 11V;V6=0.35v;V8=4.8V;V1=0.6v. V4=1.9V
      Như vậy có phải Vcc cho IC ko đủ điện áp không

Comment

Có bác nào ở Hn nhận sửa cái sạc này ko ạ.Em làm mấy hôm không được bực mình quá.Bác nào cao thủ nhận sửa giùm em em xin hậu tạ ạ,tiện ké học nghề luôn

Comment

Thực tế, sưả nguồn xung, mình thường đo, kiểm tra tất cả linh kiện quanh ic, hút trở đo trước, rồi đến đi ốt, tụ pi, so quang, các linh kiện này không có nhiều, nên kiểm tra hết, sau cùng mới thay thử ic dao động, nếu ko được thì chắc chắn lỗi biến áp xung.
          Email:
          Đau đầu vì điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

uret87 Tìm hiểu thêm về uret87

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X