Thông báo

Collapse
No announcement yet.

THYRISTOR(scr)+DIAC-TRIAC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• THYRISTOR(scr)+DIAC-TRIAC

các pro ơi em là sinh viên năm nhất chuyên nganh điện tử viễn thông.e vừa nhận được để tài thuyết trình về THYRISTOR(scr)+DIAC-TRIAC ma em đã hỏi anh google rôi ảnh toàn đưa cho em toàn tài liệu tiếng anh không a` mà tiếng anh của em con quá giới hạn.nên em mong các pro giúm em tim nhưng tài liệu về mấy con nay`.mong các pro giúm đở em thank trước nha.(em cần gấp lắm)
    mail:quoctuan99992@yahoo.com

Nếu mình nhớ ko nhầm thì trong quyển kĩ thuật điện tử của nhà xuất bản giáo dục có cái đó đấy.
    Thích nghe tụ nổ !
    Thích xem nổ tụ !

Comment

mình tìm đc nhiều tài liệu hay về thyristor,.... nếu bạn cần mình có thể send cho bạn .liên lạc với mình nhé: tuivixautrai_thenvibattai_a2@yahoo.com

Comment

SCR (Silicon Controlled Rectifier), tiếng Việt gọi là chỉnh lưu silic có điều khiển. SCR được cấu tạo bởi 2 Transistor pnp và npn ghép với nhau (cực C của npn nối với cực B của pnp và cực E của pnp mắc hồi tiếp trở lại cực B của npn). Khi có xung kích dương đặt vào cực B của transistor npn thì SCR sẽ dẫn (chân này gọi là chân cổng của SCR). Khi SCR không có chân cổng gọi là diode Shockley.
        kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
        đến chết mới buông tay

Comment

Triac là Linh kiện bán dẫn 5 lớp, dẫn điện xoay chiều khi được kích mở. Triac gồm hai SCR nối với nhau (ghép song song), có thể điều khiển dòng điện theo cả 2 chiều. Nó được kích phát bằng các xung (dương hoặc âm) ở cổng. Triac được dùng để điều khiển dòng điện trung bình trong các thiết bị nung công nghiệp và hệ thống chiếu sáng.
          Ở các tài liệu Nga, thuật ngữ tương đương của triac là simistor.
          Lấy từ “http://tudiencongnghe.com/Triac
          kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
          đến chết mới buông tay

Comment

Thyristor có cấu tạo gồm 4 lớp bán dẫn ghép lại tạo
            thành hai Transistor mắc nối tiếp, một Transistor thuận và một Transistor
            ngược
            đến chết mới buông tay

Comment

Ứng dụng của Thyristor

Thyristor thường được sử dụng trong các mạch chỉnh lưu
              nhân đôi tự động của nguồn xung Ti vi mầu .

Thí dụ mạch chỉnh lưu nhân 2 trong nguồn Ti vi mầu JVC
              đến chết mới buông tay

Comment

Đo kiểm tra Thyristor

Đặt động hồ thang x1W , đặt
                que đen vào Anot, que đỏ vào Katot ban đầu kim không lên , dùng Tovit chập
                chân A vào chân G => thấy đồng hồ lên kim , sau đó bỏ Tovit ra => đồng hồ
                vẫn lên kim => như vậy là Thyristor tốt .
                đến chết mới buông tay

Comment

Nguyên văn bởi huukhanh Xem bài viết
                  Đo kiểm tra Thyristor

Đặt động hồ thang x1W , đặt
                  que đen vào Anot, que đỏ vào Katot ban đầu kim không lên , dùng Tovit chập
                  chân A vào chân G => thấy đồng hồ lên kim , sau đó bỏ Tovit ra => đồng hồ
                  vẫn lên kim => như vậy là Thyristor tốt .
                  Mình cũng làm như bạn đã chỉ dẫn.

Nhưng sau khi mình rút 2 que đo ra kim vẫn cứ lên!

Bạn có thể giải thích nguyên lý cách đo của bạn không?

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết

Kim gì mà lên mãi thế? Nếu là kim đồng hồ thì . . . là . . . đồng hồ bị chập.

Comment

http://lqv77.com/2009/02/15/co-ban-thyristor/
                      đến chết mới buông tay

Comment

Sau lại có chuyện rút que đo ra mà vẫn lên kim là sao nhỉ?
                        CÓ chăng là :
                        Chỉ xảy ra khi bạn đo SCR công suất thì đảo hai đầu que đo giữa G-K thì chiều nào kim cũng lên !

Comment

Tại sao người ta hay dùng DIAC để điều khiển TRIAC vậy ? Cách điều khiển đóng mở Triac như thế nào,khi nó đang dẫn mà mình muốn nó tắt thì làm sao ạ, ai có thể giúp mình được hông ?
                          Về Diac thì khi nào nó dẫn ,có phải mình mắc vào mạch thì nó luôn dẫn không,vậy muốn nó tắt thì như thế nào ? Tiêu chuân để chon DIAC là gì, vd như Vak chăng hạn !!
                          Thank you !

------------------------------------------------

Comment

Mọi người cho mình hỏi với,mình có sơ đồ thế này: 892051--->74245--->trở công suất(1K5w)--->G của TRIAC( BTA16). Tải nối với nguồn xoay chiều rồi đưa về chân A1 của Triac, còn chân A2 của triac nối xuống "mad". Mình dùng như vậy có được không? ai làm giúp mình với mình chưa có điều kiện để mua linh kiện về thử, thank
                            chưa nghĩ ra chữ ký :D

Comment

"que đen vào Anot, que đỏ vào Katot ban đầu kim không lên " lúc này chưa có xung kích cho chân G cua thyristo.
                              "dùng Tovit chập
                              chân A vào chân G" việc này chắc là để tạo xung kích cho thyristor, lúc này nó bắt đầu dân, dau đó bạn lấy tovits ra, thyristor vân dân, đó là đắc tính của nó,( chỉ cần kích 1 lần, sau đó nó tự dẫn)
                              chắc vậy hihi

Comment

Về tác giả

Collapse

01123 Tìm hiểu thêm về 01123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X