Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ : Nguyên lý hoạt động của mạch đếm từ 0 đến 59

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ : Nguyên lý hoạt động của mạch đếm từ 0 đến 59

Hiện tại mình đang làm đồ án về mạch đếm từ 0 đến 59 dùng IC 7447 và 7490 , rất cần nguyên lý hoạt động của mạch .Mong mọi người giúp mình với . Nếu có thể thì cũng xin mọi người sơ đồ mạch đếm từ 0 đến 59 dùng con IC 74190 ( yêu cầu của thầy : khoai quá mò hem ra ) Thank mọi người nhiều .

hic.minh thi lai dem nguoc ban.dem tu 59->0.Ba con ai biet giup bon tui voi.Thank!

Comment

bài này mình đã làm khi học môn KTS 1, nhưng chỉ ở dạng bài tập lớn thôi. Chỉ cần dùng mấy con Fip Flop thôi mà, chặn đầu 60 là OK thui.

Comment

Thiết kế mạch đếm này khá đơn giản. Để làm được, trước hết các em phải làm quen với việc thiết kế mạch đếm sử dụng Ic 7490.
        7490 là IC đếm 4 bit có 2 đường clock vào là CLK0 (bộ đếm /2) và CLK1(bộ đếm /5). Để tạo thành bộ đếm 0-9, em chỉ việc nối chân QA(12) về chân CLK1(1). Các chân reset0(2-3) và reset9(6-7) cho nối GND hết. Như vậy mach sẽ đếm từ 0-9 và trở về 0. Đưa các tín hiệu logic đó sang IC giải mã 7 thanh là hiện được số.

Khi muốn tạo thành bộ đếm 59 thì cần 2 IC 7490, một bộ là bộ đếm 5(0-5) và một bộ là bộ đếm 9(0-9).
        Một IC 7490 làm bộ đếm 9 mắc mạch như trên.
        IC 7490 Để làm bộ đếm 5, lấy các tín hiệu ra tương ứng với mã BCD của số 6 để làm tín hiệu reset mạch (6 <=> 0110). Lấy tín hiệu ra từ chân 8,9 đưa qua cổng AND rồi đưa cả về chân reset0(2-3). Như vậy nó sẽ đếm từ 0 đến 5, khi chuyển qua 6 thì tín hiệu tại chân Reset0 bằng mức 1 nên sẽ tự reset về 0 và đếm lại.
        That's all
        Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
        CallerID, Cảnh báo BTS, ...
        0988006696
        linhnc308@gmail.com
        http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Cảm ơn tất cả.nh­ung cho em hỏi để đếm ngược em dùng IC 74LS192 thay cho các FF dược ko ạ?nếu nhu vậy thì mạch của em cần 2Ic thay cho 8FF-JK phải ko ạ?mong mọi ng­uời giúp em.em cảm ơn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi hoangmai Xem bài viết
            Cảm ơn tất cả.nh­ung cho em hỏi để đếm ngược em dùng IC 74LS192 thay cho các FF dược ko ạ?nếu nhu vậy thì mạch của em cần 2Ic thay cho 8FF-JK phải ko ạ?mong mọi ng­uời giúp em.em cảm ơn nhiều
            Dĩ nhiên là dde96ngoai2 ra bạn cũng có thể dùng con cmos40192 và con IC4543 để hiển thị ra led 7đoạn nhìn đẹp hơn
            Tại sao lại học điện???
            Sống cũng vì điện!!!
            Chết cũng do điện!!!

Comment

hi!cảm ơn nhiều.anh em ai co tai lieu của 74LS192 gui cho tui với.tui đang cần.đừng bảo tui vào datasheet vì tui hoc tiếng anh rất kém nên ko dịch được.Ai có tài liệu bằng tiếng việt thì gửi cho tui với.Tui cảm ơn nhiều nhiều

Comment

các bác giúp em gấp với: chi cho em cách thiết kế bộ đếm không đồng bộ mod12 bằng 4JKFF với đầu vào không đồng bộ và 1 cổng nand.
                giup em nhanh với, em sắp làm bài tập

Comment

ko ai có tài liệu của con 74LS192 sao?ai co thì giúp tui đi.Tui cảm ơn nhiều nhiều đó.hi!!

Comment

Đây là mạch đếm tiến.Bạn đưa xung đếm vào chân up, chân down nối dương.tín hiệu đưa tới 7447 giải mã ra.Chân carry của IC1 nối với chân up của IC2,chân down của IC2 nối dương.Bạn chỉ cần lấy tổ hợp mã 60 làm tín hiệu reset là ok /Mình xem còn file capture hồi mình làm mạch đếm hay ko.Nếu thấy thì mình post cho

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

mainh la hai dang hoc nghanh dien tai truong cao dang cao thang , mainh dang can so do va nguyen ly mach dem tu 0 den 25 ai co thi giup minh nha ( phambahai86@gmail.com)

Comment

minh dang can so do mach va nguyen ly mach dem tu 0 den 25 ai co thi giup minh nha. minh dang rat can, cam on tat ca

Comment

tí nữa về sẽ giúp bạn.

Comment

bạn sử dụng 2 ic 7490 để tạo bộ đếm thuận kd=100, sau đó chuyển về bộ đếm kd=26
                            hoặc bạn sử dụng một ic 7474 và một ic 7490, tạo bộ đếm kd= 40. sau đó chuyển về bộ kd=26.
                            Để chuyển từ kd=40 sang kd=26 thì bạn có thể dùng cổng OR để chuyển.
                            vì chưa có thời gian để vẽ nên không post sơ đồ cho bạn được.

Comment

cam on tat ca cac ban nha khi nao co so do thi giup minh nha, con 7490 minh khong hieu nguyen ly cua no, ai biet thi giup minh nha. thanhs

Comment

Về tác giả

Collapse

Trumchanvit Tìm hiểu thêm về Trumchanvit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X