Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chuyển điện ắc quy 75v về 24v, 1A

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chuyển điện ắc quy 75v về 24v, 1A

Các bạn giúp mình cách chuyển điện nguồn 75V ắc quy (nối tiếp 6 bình ) thành điện áp nguồn ra 24V,1A (để dùng quạt điện 24V, 21W)với. MÌnh thử chuyển dùng thêm điện trở 100ohm,200W nhưng thấy con trở nhiệt độ lên tới hơn 150 độ C. Các bạn giúp mình với nha. Cảm ơn trước nha.

Đơn giản nhất:

- Gỡ các bình ra.
    - Đấu nối tiếp từng cặp 2 bình. Vậy là có 3 cặp bình.
    - Đấu song song 3 cặp bình đó.

Vậy là có 24V với dung lượng lớn hơn.

*Chú ý đấu đúng cực.

*Nếu vẫn cần nguồn 75V (thực ra chỉ 72V thôi) cho việc khác thì đành phài dùng mạch Buck Converter mà thôi, mạch này đòi hỏi kỹ năng phải tương đối nên không dám phổ biến, lỡ nổ thì toi...
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Hiện tại mình đang dùng 6 bình rồi. Việc vẫn dùng 6 bình đó rồi tách ra 2 bình là mình không dám chắc là có được hay không nữa. Các bạn có thể chỉ cho mình cách để nối tiếp mà không cần dùng mấy cái Converter hay không?Thanks!

Comment

Mình có ý thế này, bạn có thể dùng zenner được không.

Hoặc là dùng cầu phân áp để chiết áp ra như sau :

Bạn thử xem thế nào,mình nghĩ là ok đó .
        Attached Files

------------------------------------------------

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
          Mình có ý thế này, bạn có thể dùng zenner được không.

Hoặc là dùng cầu phân áp để chiết áp ra như sau :

Bạn thử xem thế nào,mình nghĩ là ok đó .
          Dòng điện 1A nhân với R1= 2k của bạn nữa thì công suất R1 đó phải = 2Kw (2 kí lô oát). Điện trở này BỰ lắm à nghen. Không dc đâu bạn ơi.

Comment

Nguyên văn bởi jerryquan Xem bài viết
            Dòng điện 1A nhân với R1= 2k của bạn nữa thì công suất R1 đó phải = 2Kw (2 kí lô oát). Điện trở này BỰ lắm à nghen. Không dc đâu bạn ơi.
            Hic! Công suất phải tính P1 = U² / R1 = (75 - 25)² / 2000 Vậy là cỡ 1.25W thôi chứ? Tất nhiên không cấp đủ dòng 1A đâu.

Kôtashe nên và chỉ nên theo cách của bác Hùng đã chỉ. Khi bạn đã nhìn thấy được 6 bình, tức là bạn cũng có thể đấu lại được. Không quá khó mà.

Nếu sợ thì bạn ngắt ra làm 3 bộ dùng dần, mỗi bộ 2 cái nối tiếp. Vậy là bạn có được 3 cái nguồn 24V để quạt 3 nơi khác nhau, tội gì.

PT.
            Núi cao bởi có đất bồi
            Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
            Muôn dòng sông đổ biển sâu
            Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
              Hic! Công suất phải tính P1 = U² / R1 = (75 - 25)² / 2000 Vậy là cỡ 1.25W thôi chứ? Tất nhiên không cấp đủ dòng 1A đâu.

PT.
              Mình không hiểu chỗ này,mong Phanta chỉ giúp :

Tại sao lại phải dùng điện trở công suất,chẳng lẽ dùng điện trở bình thường không đươc hả ?

Tại sao lại dùng cầu phân áp như vậy thì không đảm bảo công suất, mình thật sự không biết tính dòng ra như thế nào nữa ???

Và 1 điều cuối là, nếu muốn tăng dòng lên, ta có thể mắc thêm 1 con transistor được không, giả sử như con B688 hoặc là TIP42 chẳng hạn.

Thank you !!!

------------------------------------------------

Comment

Nguyên văn bởi kôtashe Xem bài viết
                Các bạn giúp mình cách chuyển điện nguồn 75V ắc quy (nối tiếp 6 bình ) thành điện áp nguồn ra 24V,1A (để dùng quạt điện 24V, 21W)với. MÌnh thử chuyển dùng thêm điện trở 100ohm,200W nhưng thấy con trở nhiệt độ lên tới hơn 150 độ C. Các bạn giúp mình với nha. Cảm ơn trước nha.

Kôtashe nên và chỉ nên theo cách của bác Hùng đã chỉ. Khi bạn đã nhìn thấy được 6 bình, tức là bạn cũng có thể đấu lại được. Không quá khó mà.

Nếu sợ thì bạn ngắt ra làm 3 bộ dùng dần, mỗi bộ 2 cái nối tiếp. Vậy là bạn có được 3 cái nguồn 24V để quạt 3 nơi khác nhau, tội gì.

PT.
                Nếu dòng cấp cho quạt 24v-21W thì dòng sẽ sấp xỉ 1A (0.875A) ==> dòng đi qua R1 cũng là 0.875A ==> công suất R1 = {I}^{2}*R= 1.531W~1,5Kw.
                Theo mình, có lẽ bạn sử dụng nguyên bộ bình của xe hơi nên ko tách ra riêng 3 cặp bình dc. Vậy thì
                Cách thứ nhất: hãy nối tiếp 3 cái quạt và dùng nguồn 72v này.
                Cách thứ 2: dùng 2 bóng đèn 24V 21W mắc nối tiếp với quạt (hoặc 1 bóng có 2 tim rồi nối 2 tim này - đèn thường nối sẵn: chung mass cho 2 tim).
                Cách thứ 3: là có thể dùng LM317 để lấy 24V với dòng 1.5A nếu giải nhiệt tốt.
                Thân
                Last edited by jerryquan; 18-06-2009, 10:16. Lý do: thêm thông tin

Comment

Nếu dòng cấp cho quạt 24v-21W thì dòng sẽ sấp xỉ 1A (0.875A) ==> dòng đi qua R1 cũng là 0.875A ==> công suất R1 = {I}^{2}*R= 1.531W~1,5Kw.

Thân
                  Xem mạch đính kèm trong datasheet Lm317.
                  Mạch hoàn thiện này có bán sẵn ở Nhật Tảo, họ dùng 2 con LM317 để dòng dc 3A.
                  Attached Files

Comment

Các bình 12 đã được nối tiếp nhau thì cứ lấy một cái dây đấu vào + của bình thứ 2 là được 24V để dùng quạt, thật mất tg quá.

Comment

Nguyên văn bởi betraihn Xem bài viết
                      Các bình 12 đã được nối tiếp nhau thì cứ lấy một cái dây đấu vào + của bình thứ 2 là được 24V để dùng quạt, thật mất tg quá.
                      Chính xác!

Bác đã có bộ nguồn nhiều đầu ra với điện thế 12, 24, 36, 48, 60 và 72 volts.
                      Vậy thì có gì mà thắc mắc?

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi kôtashe Xem bài viết
                        Nóng là phải, vì để cấp công suất quạt 21W thì với 48V sụt trên điện trở thì công suất tản trên nó chừng 42W rồi.

PT.
                        Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
                          Tại sao lại dùng cầu phân áp như vậy thì không đảm bảo công suất, mình thật sự không biết tính dòng ra như thế nào nữa ???
                          Giả sử trong cách mắc của bạn, tải bị chập đi.

Khi đó dòng qua mạch sẽ là I = 75(V) / 2 (KOhm) ~= 32 (mA). Dòng Max rồi nhé! Vậy đấu quạt vào nó có chạy được không?

Và 1 điều cuối là, nếu muốn tăng dòng lên, ta có thể mắc thêm 1 con transistor được không, giả sử như con B688 hoặc là TIP42 chẳng hạn.
                          Cho rằng bạn tìm được cách mắc thì cũng như trường hợp dùng Trở CS, dùng LM317, công suất hao tổn trên Tran của bạn cũng là cỡ 42W. Và đó là sự lãng phí điện. Hãy làm như Bétraihn để giảm thiểu thao tác nhất .

PT.
                          Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Bạn quên đinh luật Ohm rồi hả?

Theo mình, có lẽ bạn sử dụng nguyên bộ bình của xe hơi nên ko tách ra riêng 3 cặp bình dc. Vậy thì
                            Cách thứ nhất: hãy nối tiếp 3 cái quạt và dùng nguồn 72v này.
                            Sao không tách làm 3 bộ để dùng cho 3 giường, hay đề phòng mất điện dài hơn nữa?

Cách thứ 2: dùng 2 bóng đèn 24V 21W mắc nối tiếp với quạt (hoặc 1 bóng có 2 tim rồi nối 2 tim này - đèn thường nối sẵn: chung mass cho 2 tim).
                            Lại một sự lãng phí năng lượng.
                            Thân
                            Vẫn là sự lãng phí năng lượng. Còn chưa nói tới việc áp chênh giữa đầu ra và đầu vào của LM317 không đc quá 40V (ở đây là 51V).

PT.
                            Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Bạn quên đinh luật Ohm rồi hả?
                              Mình ko phải là dân điện tử, nhưng mình ko quên định luật Ohm đâu.
                              Ở đây, ý đồ tác giả (alone76816) muốn dùng R1 (chiếm 2/3Vcc) và R2 (chiếm 1/3Vcc) để lấy ra 25v cấp cho quạt nên mình phân tích trên mạch phân áp này. Thực tế, áp trên R2 ko là 25v khi lắp quạt vào như tác giả mong muốn đâu.

Câu nói của Phanta làm mình chạm tự ái nên dùng AutoCAD vẽ tạm mạch để phân tích. Có tranh luận, có tiến bộ. Phanta giỏi hơn mình nên nhờ Phanta chỉ chổ sai giúp nhá.
                              Nguyên văn bởi phanta
                              Sao không tách làm 3 bộ để dùng cho 3 giường, hay đề phòng mất điện dài hơn nữa?
                              6 cái bình này nằm ở dưới gầm xe tải, mình ngại việc đi lại dây (hồi xưa cũng có người nhờ mình mắc 1 cái quạt 24v cho xe tải rồi, mà ác cái chổ châm thuốc nó cũng dùng 75v, ko lẽ đi 1 sợi dây từ cabin xuống các cặp bình, ngại vì dây lòng thòng lắm) - Ko biết kôtashe có ngại hay gặp trưừong hợp tương tự với mình ko.
                              Nguyên văn bởi phanta
                              Lại một sự lãng phí năng lượng.
                              Đồng ý 2 tay. Buổi tối thì hợp lý, vừa có quạt, vừa có đèn chiếu sáng.
                              Nguyên văn bởi phanta
                              Vẫn là sự lãng phí năng lượng. Còn chưa nói tới việc áp chênh giữa đầu ra và đầu vào của LM317 không đc quá 40V (ở đây là 51V).
                              Đồng ý: dùng 2 con LM317 chuyển 2 lần. Trường hợp của mình, mình mua mạch có sẵn ở Nhật tảo (2 con LM317 ghép song song) về chế biến lại thành 2 con nối tiếp chuyển từ 80v xuống 24v ngon lành.
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

kôtashe Tìm hiểu thêm về kôtashe

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X