Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help! Hướng dẫn sửa remote TV cho người mới bắt đầu!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help! Hướng dẫn sửa remote TV cho người mới bắt đầu!

Chào mọi người, em có cái điều khiển tivi bị hỏng mấy phím nguồn và các phím từ số 1 đến số 3 và muốn tự mày mò để sửa nó.
    Vì vậy rất mong mọi người, ai có kinh nghiệm giúp em với ạ, xin post cách làm và các tài liệu cần thiết càng chi tiết càng tốt ạ vì em hiện mới chỉ học đến năm 2 khoa Điện tử,trường BK.
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.Em xin cảm ơn trước.

Không có ai giúp đỡ em sao? hic hic

Comment

Các phím dùng nhiều bị hỏng là vì mỗi lần ấn xuống bột than ở nút ấn và ở mạch in được sinh ra gây bẩn dẫn đến không tiếp xúc. Bạn mở Remote, lấy bông tẩm cồn 90 lau sạch mạch in và các nút rồi sấy khô(dùng máy sấy tóc).

Comment

em thấy mấy đường màu đen trên mạch in bị bong ra khỏi mạch, như vậy có phải làm lại mạch in không anh?

Comment

đấy là do mạch của bạn bị hỏng rồi phải sửa ở mạch in
          hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi tjeunjnzah Xem bài viết
            đấy là do mạch của bạn bị hỏng rồi phải sửa ở mạch in
            Anh có thể chỉ cho em cách sửa được không ạ?

Comment

Mạch in bị bong ở phía nào? Nếu phía linh kiện bung ra mà không bị đứt thì để im. Nếu phía tiếp điểm thì dùng keo 502 dán vào vị trí của nó(tránh dây keo ra tiếp điểm)

Comment

Nguyên văn bởi KhanhND1950 Xem bài viết
                Mạch in bị bong ở phía nào? Nếu phía linh kiện bung ra mà không bị đứt thì để im. Nếu phía tiếp điểm thì dùng keo 502 dán vào vị trí của nó(tránh dây keo ra tiếp điểm)
                Một vài đường vân màu đen bị bong ra đã vỡ vụn vì nó rất mềm (như kiểu bụi than í ạ), làm sao mà dùng keo dán lại được hả anh?
                Đây là hình ản của bảng mạch in, em chụp bằng di động nên hơi mờ.

Last edited by longnb; 22-06-2009, 20:37.

Comment

Đa số Remote mạch in phía tiếp điểm là than. Xử lý khó. Nếu mạch in nối các điểm thì dùng dây bọc loại nhỏ câu hai điểm phía linh kiện(Các điểm này là lổ thủng nhỏ liên kết mạch than với mach in phí linh kiện). Còn mạch nối từ tiếp điểm về lổ thủng thì làm như sau: Bóc lấy 2 mẫu mạch in đồng ở các bảng mạch hỏng bất kỳ để làm tiếp điểm( do tiếp điểm gần lỗ thủng nên thiết kế mẫu tiếp điểm có liền một râu để xâu qua lỗ thủng để hàn về phía linh kiện. chú ý chọn mạch in làm tiếp có độ dài đủ để làm râu). Khi dán tiếp điểm mới lên ví trí tiếp điểm cũ cần cạo sạch tiếp điểm cũ và dán bằng keo 502(Cho keo vào đầu tăm để bôi) và nhớ căn chỉnh cho chính xác bảo đảm khi ấn nút tiếp điểm nút ấn phải đè lên 2 mẩu tiếp điểm mạch in.
                  Lời khuyên: việc này hơi khó, nếu remote của bạn không tìm mua được cái khác thì hãy làm. Mình đã làm những nut chính của một remote theo cách trên.

Comment

đây nè bà con .giải mả thế này ok chưa?
                    giai ma remote TV.wmv - YouTube

Comment

cho em hỏi .để nhận biết remot hư linh kiện nào .ta phải dò tìm fan từ đâu
                      các huynh chỉ dùm em nhé
                      quangio

Comment

Nguyên văn bởi lathu Xem bài viết
                        cho em hỏi .để nhận biết remot hư linh kiện nào .ta phải dò tìm fan từ đâu
                        các huynh chỉ dùm em nhé
                        theo tôi trước tiên phải đảm bảo nguồn vào tốt, sau đó đo tại chân tụ xem có điện áp không, nếu có dò từ dương nguồn đến ic chính, sau đó kiểm tra nguồn kích ra sau ic lên led phát, nếu không có nguồn kích thì thay con thạch anh dao động, nếu có nguồn kích thì kiểm tra led phát, nếu led tốt thì kiểm tra các phím bấm xem có chạm chập gì không, vệ sinh sạch sẽ bo mạch, trường hợp từ ic chính có nguồn vào mà sau khi thay thạch anh rồi mà vẫn không có nguồn kích ra led thì nên cho nó vào thùng rác...ha ha...và đi mua cái mới, sơ bộ như vậy, mạch này có mấy linh kiện thôi, cứ kiểm tra từ từ là ra bệnh... anh em bổ sung thêm nhé.... chào.

Comment

trường hợp từ ic chính có nguồn vào mà sau khi thay thạch anh rồi mà vẫn không có nguồn kích ra led thì nên cho nó vào thùng rác...ha ha. cám on bạn. mình cũng dang .học hỏi sủa chữa. mà đến đây lại quảng đi thì phí quá
                          bạn có thể cho biết tại sao đến đấy thì bỏ. giúp cho mình thêm kiến thức này nha
                          - còn trên đấu nút bấm (nhụa mầu đen. bị mòn . bấm khó ăn thì có thẻ tái chế đựơc không
                          cám ơn nhiều
                          quangio

Comment

Nguyên văn bởi lathu Xem bài viết
                            trường hợp từ ic chính có nguồn vào mà sau khi thay thạch anh rồi mà vẫn không có nguồn kích ra led thì nên cho nó vào thùng rác...ha ha. cám on bạn. mình cũng dang .học hỏi sủa chữa. mà đến đây lại quảng đi thì phí quá
                            bạn có thể cho biết tại sao đến đấy thì bỏ. giúp cho mình thêm kiến thức này nha
                            - còn trên đấu nút bấm (nhụa mầu đen. bị mòn . bấm khó ăn thì có thẻ tái chế đựơc không
                            cám ơn nhiều
                            sau khi kiểm tra tất cả ổn rồi mà đến đây không kích được thì khả năng lỗi ic rất cao, mà thường ic này ít có, (trừ trường hợp lấy của remort cùng loại mang sang) với lại bây giờ nó cũng rẻ,.....
                            còn nút bấm bị mòn tôi thường lấy giấy bạc cắt vừa phím bấm và dùng keo 502 dán vào là được, hoặc lấy phím cũ khác độ lại

Comment

Hi,
                              Nếu các đường mạch bị bong mà các bác dùng keo 502 thì toi rồi. Bác nên mua keo chì (keo dẫn điện) rồi kẻ lại đường mạch trên là được, những nút bấm bị bong lớp than cũng có thể dùng keo chì thay thế. Keo chì thì ở chợ Nhật Tảo bán rất nhiều và cũng rất nhiều loại, loại càng đắt tiền thì càng tốt, có thể quan sát vỏ hộp keo để đánh giá chất lượng.
                              Thân ái.
                              Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                              Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Về tác giả

Collapse

longnb Tìm hiểu thêm về longnb

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X