Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help...ĐỒng hồ số Led 7 đoạn chế từ đồng h 10k.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help...ĐỒng hồ số Led 7 đoạn chế từ đồng h 10k.

Ở link này http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=25437
    Có dòng là " Cái này đôn giản mún làm chơi bạn mua đồng hồ đeo tay loại 10k đó! Về lắp thêm mạch trans rùi chạy hà! Đơn giản vô cùng! Bạn chịu khó search trong diễn đàn nhé! Tại mình o nhớ nó ở đâu! " của anh mh87. Vậy mình làm sao liên kết được cái đồng hồ với led 7 đoạn để hiện thì giờ. Xin mọi người hãy chỉ dùm em, làm vậy cho nó dễ chứ VDK quá khó cho người mới học.Em xin cám ơn trước.
    Có bạn nào làm như vậy rùi ko??
    Các bạn cho ảnh min họa về cách liên kết ra led 7 đoạn từ đồng hồ 10k giờ, phút, giây nhé.< là người mới học nên bạn hướng dẫn chi tiết nhé >

Cái này tôi vọc nó từ năm 1994 theo bài viết của tác giả Phan Tất Hoa (người nổi tiếng trên báo Khoa học phổ thông).
    Bạn không thể dùng LED 7 đoạn bán ngoài chợ được mà phải tự ghép từ LED rời bởi trong mỗi con số đều phải tách riêng các đoạn với nhau. Vd: có con số bạn phải ghép abc K chung, tách biệt với defg... (vd thôi tôi không nhớ rõ)... Bạn tìm các cuốn sách như: điện tử lý thú... trong các nhà sách, tôi nhớ có gặp hướng dẫn này.
    Nhưng đồng hồ này chạy chán lắm, bởi khi bạn lấy tín hiệu từ IC của đồng hồ ra, tần số nó thấp, bạn sẽ thấy ánh đèn LED "rung". Hơn nữa bạn phải mua đúng loại đồng hồ mà IC chỉ có 13 chân ra, tức nó chỉ hiển thị giờ và phút. Còn loại có hiển thị ngày tháng hoac chỉ thêm phần hiển thị giây nữa thì chân IC có thể khác và LED hiển thị cũng phải đấu khác.
    Bạn qua bên mục "Kỹ thuật số" làm cái đơn giản = IC số dễ hơn.

Chúc thành công.

Comment

cảm ơn bạn đã ghé qua.
      Theo mình được biết thì có thể lắp thêm " Xung " cho cái mạch đồng hồ đó cho phù hợp với Led < mình định ghép led đơn thành led 7đoạn> . Bạn có thể hướng dẫn thêm được không?
      Cái đồng hồ 10k có cả Giờ, Phút, Giây.

Comment

Nguyên văn bởi tuyetkjem Xem bài viết
        cảm ơn bạn đã ghé qua.
        Theo mình được biết thì có thể lắp thêm " Xung " cho cái mạch đồng hồ đó cho phù hợp với Led < mình định ghép led đơn thành led 7đoạn> . Bạn có thể hướng dẫn thêm được không?
        Cái đồng hồ 10k có cả Giờ, Phút, Giây.
        < mình định ghép led đơn thành led 7đoạn>
        Không được, vì không đúng theo cách bố trí của đồng hồ.
        Như bác thanhluong đã nhắc nhở.
        Bạn không thể dùng LED 7 đoạn bán ngoài chợ được.
        Chọn loại đồng hồ nào thì thiết kế theo đồng hồ đó như:
        - Hiển thị thế nào?
        - Bao nhiêu gạch?
        - Bao nhiêu dây dẫn?
        Loại thường nhất, có 13 dây dẫn. Chắc là loại 10K đây.

Chúc vui.

Comment

Em chưa học vi điền khiển gì hết. Nhưng em có sơ đồ mạch đồng hồ với lại files HEX. Vậy em cần phải làm gì để cho nó chạy. Em nghe nói ráp xong mà không nạp mạch gì đó thì nó không chạy. Vậy em phải làm sao cho nó chạy ?????? Mà nếu nạp mạch thì nạp ở đâu ?????

Comment

các Bác ơi vậy em không thể làm cái đồng hồ = đèn LED từ cái đồng hồ 10k ak?
            vậy anh mh87 lại "chém" ak! Anh ta bảo mới học ĐT thì dùng cái cách đó đơn giản và rễ nhất . Mà...... hok ai chỉ được cách làm hết .
            Bác nào có thể lôi tín hiệu từ cái đồng hồ 10k đó ra Led < các bác đưa nó ra kiểu nào chạy được là OK, em "chế" sau cũng được > ....đừng "chém" nua nhé...... .....

Comment

Nguyên văn bởi tuyetkjem Xem bài viết
              các Bác ơi vậy em không thể làm cái đồng hồ = đèn LED từ cái đồng hồ 10k ak?
              vậy anh mh87 lại "chém" ak! Anh ta bảo mới học ĐT thì dùng cái cách đó đơn giản và rễ nhất . Mà...... hok ai chỉ được cách làm hết .
              Bác nào có thể lôi tín hiệu từ cái đồng hồ 10k đó ra Led < các bác đưa nó ra kiểu nào chạy được là OK, em "chế" sau cũng được > ....đừng "chém" nua nhé...... .....
              tui cũng nghe láng máng vấn đề nay rồi nhưng chưa thử bao giờ.Ko biết thực hư thế nào nữa.Nhưng ma mới học điện tử mà làm cái này thật không đơn giản tí nào.Tui nhớ cũng đọc ở đâu đó có tài liệu nói về vấn đề này

Comment

mình cũng mún làm cái đồng hồ bằng led dơn ! mà nghe chừng khó quá nếu làm bằng led 7 đoạn thì cái chương trình tạo trễ không chuẩn lắm ! cụ thể là cứ 1 ngày thì nó bị chậm mất 5 phút ... ai có chương trình tạo trễ chuẩn của đồng hồ thì cho mình với ! địa chỉ của mình là xvd_donghocat@yahoo.com ! thanks các bro nhìu nhìu ...

Comment

Về tác giả

Collapse

tuyetkjem Tìm hiểu thêm về tuyetkjem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X