Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về cách gỡ chip

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về cách gỡ chip

Em muốn gỡ một số con chíp USB nhưng không biết cach nào gỡ ra mà không làm hư mạch hay chíp mà em không có dụng cụ gì chỉ có cái mỏ hàn thôi

Đã xóa rồi
    Last edited by aprninth; 10-08-2009, 20:08.
    Cái gì người khác làm được , mình cũng làm được !

Comment

Ngược lại với cách hàn nó vào thôi ! đổ chì đổ nhựa thông vào rồi nhấc nó ra. Nghe vô lí đúng không ? Nhưng mà đúng là như vậy đấy

Comment

Nguyên văn bởi boss9x Xem bài viết
        Em muốn gỡ một số con chíp USB nhưng không biết cach nào gỡ ra mà không làm hư mạch hay chíp mà em không có dụng cụ gì chỉ có cái mỏ hàn thôi
        Có nhiều cách nhưng nguyên tắc là phải nhấc chip ra khi chì ở 2 đầu đang nóng chảy.
        Cách 1: dùng gá đặc biệt, nó hình chữ u, bạn dùng mỏ hàn để truyền nhiệt lên nó, nó truyền nhiệt vào 2 đầu chip. khi chì trên 2 đầu chip chảy ra thì nhanh tay gác mỏ hàn lên và dùng nhíp gắp ra
        Cách 2: mỏ hàn hình lưỡi dao, ở chợ cũng có đầu hàn này, bạn cặp mỏ hàn song song với thân chip để nóng chảy cùng lúc 2 đầu. lúc này lại dùng chính mỏ hàn gợt chíp khỏi vị trí của nó.
        Cách 3: dùng 2 mỏ hàn. hai tay cầm 2 mỏ hàn áp vào 2 đầu chip rồi nhấc chíp lên.
        Mobile: 0982263051

Comment

Em thấy cách này cũng hay nè, anh dùng một mũi kim hay 1 tay hàn 1 tay nảy nó lên nhưng chỉ áp dụng với ích chân thôi nếu nhiều quá -> Mình chết trước khi con chíp hư.

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
            Có nhiều cách nhưng nguyên tắc là phải nhấc chip ra khi chì ở 2 đầu đang nóng chảy.
            Cách 1: dùng gá đặc biệt, nó hình chữ u, bạn dùng mỏ hàn để truyền nhiệt lên nó, nó truyền nhiệt vào 2 đầu chip. khi chì trên 2 đầu chip chảy ra thì nhanh tay gác mỏ hàn lên và dùng nhíp gắp ra
            Cách 2: mỏ hàn hình lưỡi dao, ở chợ cũng có đầu hàn này, bạn cặp mỏ hàn song song với thân chip để nóng chảy cùng lúc 2 đầu. lúc này lại dùng chính mỏ hàn gợt chíp khỏi vị trí của nó.
            Cách 3: dùng 2 mỏ hàn. hai tay cầm 2 mỏ hàn áp vào 2 đầu chip rồi nhấc chíp lên.
            2) Nếu hàng chân của chíp dài hơn so với lưỡi dao thì làm sao?

Comment

kiếm dao dài hơn

Comment

Nguyên văn bởi thanhluong Xem bài viết
                2) Nếu hàng chân của chíp dài hơn so với lưỡi dao thì làm sao?
                thường thì chịp (không phải IC) dài tối đa khoảng 5 ly thôi, với chip IC 2 hàng chân thì công nhân thường hay xài cách "kéo" nghĩa là thêm chì vào 2 hàng chân một lượng đủ lớn rồi kéo trái chảy ra, rồi phải chảy ra, rồi lại trái chảy ra. Khi 2 bên cùng chảy ra hết thì lấy que đẩy IC lên. Cách này chỉ cho công nhân lành nghề thôi vì nếu quá nóng IC sẽ chết hay bong mạch in hay hỏng chân IC.
                Cách khác là "khò" nó, nghĩa là dùng một máy sấy thổi hơi nóng vào lưng nó, xong đợi đến khi chì nóng chảy thì nhấc nó lên. Cách này có thể áp dụng cho IC 4 hàng chân. thường thì máy khò có kèm theo một vài cái gá để hội tụ hơi nóng vào đúng chân IC
                Mobile: 0982263051

Comment

Em tìm thấy cái này...thấy hay kinh...tháo IC mà xài rất ít nhiệt nè...nhưng ko được thừ..có ai ở HCM thử dùm em nhá...tranh thủ hỏi giá rùi pm nhe ^^tại em ở Cần Thơ!
                  http://thanh-tmh.com/huongdan.html
                  À cho em hỏi thêm...theo Hóa thì dãy hoạt động hóa học là ...Thiếc > Pb(chì)> H > Cu(đồng) >... vậy thì nếu dùng axit HCl (loãng đc ùi...khoảng 1>5% ) cho vào các chân IC để hòa tan Chì và thiếc ( chì hàn ngoài chì còn có pah thêm thiếc mà)...thành PbCl2 (thiếc đứng sau Pb nên tan chắc òy...ra cái gì em ko nhớ)...đều tan...Còn Cu ko ảnh hưởng ( chân IC =đồng mà)...vậy cách này có thể dùng để tháo IC được ko nhỉ...
                  >>>Mới là ý tưởng nhe...chưa chứng minh thực tế..vui lòng những anh chị em chưa có kinh nghiệm vụ này đừng thử thiệt nhe...Em huk chịu trách nhiệm về Axit à nha)))

Comment

Về tác giả

Collapse

boss9x Tìm hiểu thêm về boss9x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X