Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch ổn áp.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm mạch ổn áp.

e chào các bác e là newmember e ko học trong ngành điện tử nên e chẳng biết j về điện cả.

Vấn đề hiện tại e đang mắc fải đó là e đang muốn lắp đèn led con xe EX nhưng điện con xe này nó không ổn định, e đã lắm thử 1 lần thì chẳng mấy là cháy hết jàn đèn.

e muốn các bác tư vấn cho e làm 1 mạch ổn áp dòng điện lấy nguồn từ đèn hậu, đk là càng nhỏ càng tốt vì xe e ko có nhiều diện tích bố chí

e mong các bác júp đỡ e!!!!
    |

Cái này thì đơn giản lắm bạn à. Có rất nhiều loại ổn áp, nhưng với công suất nhỏ nên dùng IC cho đơn jản. Bạn cần ổn áp bao nhiêu V,A thì tốt nhất là bạn nên vào Google mà search nếu mạch của bạn dùng 9v, dòng dưới 1A thì dùng IC LM7809 là Ok.Cách mắc thì tự tìm hiểu nhé http://www.alldatasheet.com/datashee...TC/LM7809.html

Comment

Bạn muốn nắp mạch điện này khoảng bao nhiêu V, đối với mạch này bạn chỉ cần dùng 1IC ổn áp họ 78XX và mấy con diode va tụ điện.
      Dân ta phải biết sử ta
      Cái gì không biết thì tra google.

Comment

Nguyên văn bởi junkanen2704 Xem bài viết
        e chào các bác e là newmember e ko học trong ngành điện tử nên e chẳng biết j về điện cả.

Vấn đề hiện tại e đang mắc fải đó là e đang muốn lắp đèn led con xe EX nhưng điện con xe này nó không ổn định, e đã lắm thử 1 lần thì chẳng mấy là cháy hết jàn đèn.

e muốn các bác tư vấn cho e làm 1 mạch ổn áp dòng điện lấy nguồn từ đèn hậu, đk là càng nhỏ càng tốt vì xe e ko có nhiều diện tích bố chí

e mong các bác júp đỡ e!!!!
        bạn muốn lầy nguồn từ đèn hậu ( nhưng là nguồn của bình điện hay lấy trực tiếp từ nguồn của đèn pha vậy) nếu từ bình xe và sử dụng cho led thì bạn nên dùng con LM7808 để ổn định 8V và dùng trở để hạn dòng mấy con led. còn nếu bạn sử dụng led có sẵn điện trở hạn dòng thì bạn dùng con LM7812 đẻ ôn định 12V luôn.
        Attached Files

Comment

Mình dùng 7812 và đang thắc mắc ở V input. Xem datasheet thì là 14.5V < Vin < 27V. Nhưng ra Nhật Tảo, tìm loại biến áp 1 ampe thì chỉ là 12V thui, còn có Biến áp 24V mà 5Ampe lận. Có bác nào chỉ giùm đi, ko biết có biến áp mà 1A mà phù hợp Vinput hay ko nữa.

Comment

Nguyên văn bởi rainbowsmile Xem bài viết
            Mình dùng 7812 và đang thắc mắc ở V input. Xem datasheet thì là 14.5V < Vin < 27V. Nhưng ra Nhật Tảo, tìm loại biến áp 1 ampe thì chỉ là 12V thui, còn có Biến áp 24V mà 5Ampe lận. Có bác nào chỉ giùm đi, ko biết có biến áp mà 1A mà phù hợp Vinput hay ko nữa.
            bạn thử mua biến áp 15V coi có cái nào 1A không.

Comment

vâng e cảm ơn các bác!
              ngày trước e mắc nội tiếp 5 con led siêu sáng thì có độ sáng bình thường e cũng ko biết là điện ở đó bao nhiêu V.
              xe e có chấu 6 chân e lấy nguồn nuôi ngay ở đó thấy khi máy nổ thì đèn nó cũng nhấp nháy theo tiếng máy nên e nghĩ là điện ở đấy nó là nguồn của đen fa.
              |

Comment

Nguyên văn bởi junkanen2704 Xem bài viết
                vâng e cảm ơn các bác!
                ngày trước e mắc nội tiếp 5 con led siêu sáng thì có độ sáng bình thường e cũng ko biết là điện ở đó bao nhiêu V.
                xe e có chấu 6 chân e lấy nguồn nuôi ngay ở đó thấy khi máy nổ thì đèn nó cũng nhấp nháy theo tiếng máy nên e nghĩ là điện ở đấy nó là nguồn của đen fa.
                bạn không lên lấy nguồn của đèn pha ví nguồn đó rất lớn và không ổn định, bạn nên lấy nguồn của binh acu vì nguồn này nó ổn định hơn và lúc nào cũng sáng như nhau (nguồn đèn pha nếu chạy chậm thì sáng yếu nhưng nếu chạy nhanh thì rất dễ die).

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                  bạn không lên lấy nguồn của đèn pha ví nguồn đó rất lớn và không ổn định, bạn nên lấy nguồn của binh acu vì nguồn này nó ổn định hơn và lúc nào cũng sáng như nhau (nguồn đèn pha nếu chạy chậm thì sáng yếu nhưng nếu chạy nhanh thì rất dễ die).
                  vâng. e thì e cũng nghĩ là mình nên lấy nguồn Acquy nhưng nếu e lấy nguồn từ acquy thì sẽ fải chế thêm cái công tắc nữa. như thế thì phiền hà quá bác ah.
                  do e biết nguồn của đèn hậu thiếu ổn định nên e mới cần làm mạch ổn áp cho nó để đèn nó hoạt động ổn định
                  |

Comment

Cho phép mình tiếp theo luồng này.

Mình muốn phát triển thêm mạch bảo vệ quá dòng.

1/ Có cách nào để báo quá dòng chịu đựng của bộ nguồn, & thiết kế mạch tự nhận biết điều đó và tự động ngắt mạch không, hay mình phải tự tính toán được dòng chịu đựng được trên các linh kiện của mình là bao nhiêu, rồi thiết kế thêm 1 mạch chống quá dòng.

2/ Mình có mạch ổn áp dùng IC 7805 & LM317, trong đó có nhiều R, led nguồn..., Mình muốn thiết kế thêm mạch chống quá dòng với dòng max là 1A (3A không biết được không vì con 7805 chỉ chịu 1A). Trường hợp này thì mình phải thiết kế thế nào, các con R trong mạch có nhất thiết phải thay bằng R công suất.

Có người hướng dẫn, dùng opamp để so sánh mức áp trên 1 con trở, trong điều kiện nào đó, dòng tăng, áp trên trở sẽ tăng, là ngõ out của OpAmp tích cực, rồi kích SCR, tạo ngắn mạch, mạch bảo vệ ngắn mạch sẽ làm nhiệm vụ còn lại là ngắt ngõ vào. Chưa thử nghiệm thử, nhưng muốn hỏi xem mọi người có hướng dẫn gì thêm không.

Sẵn mọi người có mạch nguồn nào hay hay thì post lên a/e tham khảo, đừng post mấy cái ATX là được rùi, trình độ mình còn sơ cấp lắm.

Comment

thehouse.. post mạch của bạn lên cho mọi nhười tham khỏa thử...

Comment

Về tác giả

Collapse

junkanen2704 Tìm hiểu thêm về junkanen2704

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X