Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có cách nào xác định được đường dây điện âm tường trong nhà không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có cách nào xác định được đường dây điện âm tường trong nhà không?

Mọi người cho mình hỏi: Thỉnh thoảng muốn khoan tường để treo đồ vật nhưng không biết làm thế nào để tránh đường dây điện đi âm tường. Có ai biết mạch nào dò được nguồn điện âm tường để mình tránh khỏi khoan trúng dây không?. Nếu được cho em xin cái mạch nha. Xin cám ơn
    "Chớ gì bàn tay ta không phải chỉ mở ra để lãnh nhận rồi lại nắm chặt khi phải cho"

cách đi dây trong tương có quy tắc đấy nếu biết được, và người đi dây đúng , thì khoan yen tâm, ví dụ dây chạy vòng quanh nhà cách nền khoàng 40 cm trên đó có ổ cắm, công tắc điện được đi thẳng từ dây trụclên đèn v.v.
    có người làm cty ngoại quốc đã thấy thiết bị dò này rồi, nó báo tít như máy dò mìn....

Comment

Nếu đi dây theo qui tắc thì đã không cần thiết bị này, nhưng thợ Việt nam thường làm theo cảm hứng có nhiều người không biết, nhưng cũng có nhiêu người biết mà không làm. Họ đặt vấn đề nhanh gọn tiết kiệm chi phí, nhân công có lợi cho họ cho nên vấn đề này còn lâu mới giải quyết được. Trước đây tôi có sơ đồ mạch này nhưng không tìm được con Mosfet để dùng cho mạch này nên tạm gác lại, để rảnh tôi tìm lại rồi gửi lên cho. Cọn bây giờ tạm thời trước khi khoan thì bác đành phải (nam mo a di da phật) để mong trời phật phù hộ thôi không có lựa chọn khác đâu. Chúc may mắn

Comment

Cuộn L dùng dây 0.5mm, trên lõi 1.5mm, số vòng khoảng 1500 - 2500 vòng. Hoặc sử dụng cuộn dây của rơle 6v-10a thông dụng.

Mạch hoạt dộng dựa trên nguyên lý phát hiện năng lượng điện từ bức xạ ra từ dây dẫn.
        Attached Files
        Last edited by itx; 07-02-2010, 10:21.
        Từ chối trách nhiệm:
        Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
        Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Cách đơn giản nũa là dùng một bóng đèn compac và 1 cái radio AM. Đầu tiên mắc đèn vào ổ cắm nào mà dẫn bằng dây cần xác định, sau đó dùng 1 radio AM áp sát vào tường, di chuyển xng quanh, chỗ nào thấy tiếng ù là có dây dẫn bên trong, vì đèn compac chính là nguồn tạo ra âm nhiễu ù cho radio.

Comment

Cám ơn mọi người đã góp ý.
            @ITX cho hỏi: mạch trên xác định được cả dây pha và dây trung tính luôn hả. Cách sử dụng làm sao. Mình để đầu anten áp vào tường nếu nó sáng đèn là được hả. Anten này có cần quan trọng chiều dài không hay là làm đại 1 đoạn dây là được. Mình thấy cái cuộn dây ở đồng hồ treo tường cũng nhiều vòng lắm, không biết dùng nó có được không hay là phải mổ con relay ra để lấy cuộn dây. Thank
            "Chớ gì bàn tay ta không phải chỉ mở ra để lãnh nhận rồi lại nắm chặt khi phải cho"

Comment

Tôi đẫ tìm thấy mach này ban xem thử xem nhé
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
                Cuộn L dùng dây 0.5mm, trên lõi 1.5mm, số vòng khoảng 1500 - 2500 vòng. Hoặc sử dụng cuộn dây của rơle 6v-10a thông dụng.

Mạch hoạt dộng dựa trên nguyên lý phát hiện năng lượng điện từ bức xạ ra từ dây dẫn.
                mạch này hay nhỉ,

Comment

mấy bác có ai biết lỗi trong ocard không chỉ giúp tối với sao mà tôi vẽ mãi mà no cứ báo lỗi hoài không thể chuyển sang mach in dc chán thật đó. cho mình xin dc yahoo luôn nha có j minh hỏi nha.
                  "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
                  Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

mấy cái mạch xác định đường dây dẫn ngầm ở trên không khả thi, bây giờ sóng điện từ xung quanh ta mạnh quá.Nên bức xạ dây dẫn không có tác dụng gì nhiều.Vì thế cần có mạch nào khác. Bác nào có mạch nào mới up lên tham khảo với nhé. Xin cảm ơn trước!

Comment

thiết bị này hay quá, nhà em máy bác thợ điện cũng đi dây ngầm lung tung hết, bác nào biết thiết bị dò dây/kim loại có sẵn thì giới thiệu cho em biết với.

Comment

Về tác giả

Collapse

pcthanhxuan Tìm hiểu thêm về pcthanhxuan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X