Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về led hồng ngoại ( camera quan sát )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về led hồng ngoại ( camera quan sát )

Nhà mình dùng 3 camera quan sát để bảo vệ kho bãi, khi ánh sáng yếu thì led hồng ngoại tự bật để hỗ trợ quan sát đêm, tuy nhiên loại led hồng ngoại dùng cho camera quan sát khi phát thì lại có màu đỏ đỏ. Trước mình cũng mua 1 cái camera của japan thì khi phát led không có màu đỏ đỏ, mình hỏi người bán thì họ nói led đó có bước sóng 850nm nên luôn có màu đỏ đỏ khi phát.
    Vậy có cách nào thay đổi bước sóng để khi phát led không có màu ( như led ở điều khiển tivi khi phát ko hề có màu)
    |

Câu hỏi của bạn thật hay, mình hiểu bạn đang sợ bị người khác phát hiện ra camera, ánh sáng có bước sóng 400nm đã có thể nhìn thấy bằng mắt thường rồi. Các camera của bạn quan sát trong môi trường rộng như vậy (kho,bãi) nếu có thể chỉnh cho các led hồng ngoại của nó phát yếu đi thì tầm quan sát lại không rộng. Camera nhiệt loại này có thể giải quyết tốt bài toán của bạn nhưng giá rất cao , hoặc dùng loại IR Dome chống đập phá của Đức . Còn nếu muốn chỉnh cho cường độ phát của Led hồng ngoại trong camera thì có thể can thiệp vào khu vực quang trở...

Comment

mình kiểm tra cái camera lần trước mua ( loại không nhìn thấy màu đỏ đỏ) thì bước sóng của nó là 940nm.
      mỗi lần lắp bảng led hỗ trợ quan sát đêm 850nm lên thì chỉ 3 hôm là bị đập vỡ hết. loại 940nm có bán ở VN thì chỉ quan sát được tầm 15m, ko có cái nào mạnh dc 50-70m
      |

Comment

Led có màu đỏ là led bước sóng ngắn mắt có thể nhìn thấy được. Led có bước sóng dài thì mắt không nhìn thấy được.

Loại 940nm chỉ quan sát được ở gần có thể do 2 nguyên nhân: Led có công suất yếu không đủ chiếu xa hoặc camera không nhạy với bước sóng dài.

Bạn thử khắc phục bằng các cánh sau:
        - Tăng số lượng led lên thật nhiều, hàng trăm bóng chẳng hạn. Khi đó thì phải dùng thêm nguồn điện ngoài.
        - Dùng bóng phát tia hồng ngoại có công suất lớn ( có bán ở các cửa hàng dụng cụ y khoa, dùng để sưởi ấm)
        - Không gắn led trên camera mà gắn ngay ở khu vực cần quan sát. Như vậy bọn trộm sẽ không biết camera gắn chỗ nào.

Comment

Nói chung chống người phá khó lắm các bác ạ trừ khi lắp trên cao hoặc gia công cơ khí phức tạp, hoặc ngụy trang bí mật. Nếu có cải thiện được tình hình trên thì ban ngày họ vẫn thấy được camera của mình , và camera nên setup tính năng phát hiện chuyển động vào ban đêm khi có đối tượng đi vào khu vực gần thì báo động sẽ kích hoạt ở rơle của đầu ghi hình và bảo vệ ở đó sẽ ra can thiệp.....

Comment

loại IR led sử dụng cho điều khiển tivi là loại 940nm(??) mình đã thử với led này thì ko thấy phát sáng đỏ( vô hình) tuy nhiên chỉ có loại 5mm công suất rất nhỏ ko thể đáp ứng nhu cầu quan sát dc, ko biết các cửa hàng linh kiện điẹn tử có loại lớn hơn không?
            các bạn có thể cho mình địa chỉ một số cửa hàng bán linh kiện lớn để mình đén hỏi.
            |

Comment

Lắp thêm cái báo động chuyển động ở bên cạnh, Ai vào định phá là nó hú còi lên

Comment

Mình đã mua được led hồng ngoại loại 10mm, h xin hỏi các bác cách nối các led này lại như thế nào? mình cần nối 10 led và dùng điện 6v đổ lại.
                |

Comment

Nguyên văn bởi daicatu Xem bài viết
                  Mình đã mua được led hồng ngoại loại 10mm, h xin hỏi các bác cách nối các led này lại như thế nào? mình cần nối 10 led và dùng điện 6v đổ lại.
                  Mình cũng đang vướng mắc vấn đề này ,mình đang ráp 1 webcam sử dụng led phát hồng ngoại để dùng vào mục đích giám sát .Tuy nhiên mình chưa biết phải sử dụng loại Led hồng ngoại nào cho hợp lí và mạch lắp ráp ra sao để gọn nhẹ và hoạt động tốt ,Ai biết xin chỉ giáo dùm

Comment

Nguyên văn bởi tomtomton Xem bài viết
                    Mình cũng đang vướng mắc vấn đề này ,mình đang ráp 1 webcam sử dụng led phát hồng ngoại để dùng vào mục đích giám sát .Tuy nhiên mình chưa biết phải sử dụng loại Led hồng ngoại nào cho hợp lí và mạch lắp ráp ra sao để gọn nhẹ và hoạt động tốt ,Ai biết xin chỉ giáo dùm
                    Dùng led hồng ngoại 940nm loại hạt đèn công suất từ 0.5-7w hàn vào 1 bộ đèn led âm trần tháo bóng để tản nhiệt và có chóa. Tùy theo số bóng mắc nối tiếp và điện áp sử dụng của 1 led để sử dụng adapter điện 1 chiều thích hợp. Công suất càng lớn thì tầm hỗ trợ sáng hồng ngoại cho camera càng mạnh.

Comment

Nguyên văn bởi daicatu Xem bài viết
                      Bạn cần nắm được kiến thức về điện 1 chiều để đấu nối cho đúng.

Comment

Nguyên văn bởi sieuthidiy Xem bài viết

Dùng led hồng ngoại 940nm loại hạt đèn công suất từ 0.5-7w hàn vào 1 bộ đèn led âm trần tháo bóng để tản nhiệt và có chóa. Tùy theo số bóng mắc nối tiếp và điện áp sử dụng của 1 led để sử dụng adapter điện 1 chiều thích hợp. Công suất càng lớn thì tầm hỗ trợ sáng hồng ngoại cho camera càng mạnh.
                        người hỏi cách đây gần chục năm, giờ họ đã thành chuyên gia hồng ngoại rồi mà bạn còn đi dạy họ

Comment

Nguyên văn bởi dhung Xem bài viết

người hỏi cách đây gần chục năm, giờ họ đã thành chuyên gia hồng ngoại rồi mà bạn còn đi dạy họ
                          Nhưng cũng hữu dụng cho người mới.

Comment

ai bit led hồng ngoại dùng cho Remote là loại bước sóng bao nhiêu ko ? , mình có 3 cái quạt treo tường remote , nhưng chỉ có 1 con remote là rất nhậy để góc nào bấm cũng ok, mà 2 con kia rất khó phải chĩa vào bấm mới ăn, đã thử thay led nhưng ko cải thiện, mà thay led của con ok qua thì nó lại sài tốt, nên cảm giác con led IR có sự khác nhau ?, thay nhìu loại rồi mà vẫn ko dc hix, xingiups đỡ
                            CK6C -HUI

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
                              ai bit led hồng ngoại dùng cho Remote là loại bước sóng bao nhiêu ko ? , mình có 3 cái quạt treo tường remote , nhưng chỉ có 1 con remote là rất nhậy để góc nào bấm cũng ok, mà 2 con kia rất khó phải chĩa vào bấm mới ăn, đã thử thay led nhưng ko cải thiện, mà thay led của con ok qua thì nó lại sài tốt, nên cảm giác con led IR có sự khác nhau ?, thay nhìu loại rồi mà vẫn ko dc hix, xingiups đỡ
                              Cái này nó phụ thuộc vào công suất của cái led nữa.
                              Đồ chơi điều khiển từ xa giá rẻ Máy bay gắn camera và máy xúc đất điều khiển từ xa 0962 672 028 - Mua sản phẩm 0 đồng tại RCHaTo.Com

Comment

Về tác giả

Collapse

daicatu Tìm hiểu thêm về daicatu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X