Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách xả hết điện trong mạch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi cách xả hết điện trong mạch

Cho mình hỏi là có cách nào xả hết hiện trong mạch khi mình ngắt điện cung cấp cho mạch không nhỉ.

(Mình làm 1 mạch đếm 4bit, nhưng khi ngắt điện, sau đó cấp lại thì do ở lần trc vẫn còn điện lưu lại (có thể là trên tụ và các JKFF) nên trạng thái đầu ra lúc này lại chạy tiếp của lần trước chứ không chạy từ đầu)

nối song song nguồn hoặc tụ một trở vài trăm k
    n
    ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Mạch của mình gồm có 1 khối tạo xung sử dụng LM555 , 2 Flip flop JKFF , 1 cổng AND , 4 led đơn.

Ngoài cách mắc // trở còn cách nào nữa không bạn. mình mắc // nguồn thì vẫn bị, nhưng mắc // tụ của mạch LM555 thì được rồi, nhưng hậu quả là tần số của mạch bị thay đổi. Nếu dùng cách này thì mình lại phải thay đổi thông số của tụ và trở của mạch tạo xung để tần số không đổi so với ban đầu.

Comment

một cách đơn giản và rất nhanh là bạn rút nguồn ra, và chập dương và âm lại để mộ lúc thì điện dư rẽ tản hết

:

Comment

Nguyên văn bởi linhnguyen Xem bài viết
          một cách đơn giản và rất nhanh là bạn rút nguồn ra, và chập dương và âm lại để mộ lúc thì điện dư rẽ tản hết
          Nhưng mà như vậy thì mình phải trực tiếp làm, đằng này mình làm đồ án nộp cho thầy kiểm tra nên thế thì ko dc rồi

Comment

dùng thêm 1 role, hoặc transtior, 1 điện trở công suất, tính toán trị số phù hợp, khi tắt nguồn, rơle nối nguồn âm và dương với điện trở là hết điện nhanh thaoi

Comment

Bạn làm 1 mạch trễ R-C cho các FF của mình trước để khi mở nguồn lên reset lại trạng thái của FF
              FF hầu như đều có master reset mà

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
              Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Bạn nói chi tiết hơn được không, mình đã nối các chân S, R của con 7476 với nguồn để set mức 0 cho nó rồi (vì nó tích cực mức thấp) giờ mắc RC như thế nào vậy

Comment

Sao bạn không đưa hình mạch của bạn lên để mọi người dễ giúp bạn hơn...

Comment

Nguyên văn bởi deadpoint123 Xem bài viết
                    Bạn nói chi tiết hơn được không, mình đã nối các chân S, R của con 7476 với nguồn để set mức 0 cho nó rồi (vì nó tích cực mức thấp) giờ mắc RC như thế nào vậy
                    Ví dụ vầy:
                    Giả sử bạn muốn mở lên nó ở mức 0
                    thì Preset nối nguồn (5V)
                    Còn clear thì bạn nối ngay chân clear 1 điện trở lên nguồn.
                    1 Tụ nối xuống mass.
                    Khi mở lên thì nó không thể lên mức 1 ngay nên nó sẽ xóa giá trị FF đi.
                    Tụ trở nhiêu thì bạn cứ thử đại vài cái cũng ko cần thiết tính thời hằng chi mất time miễn sao nó reset là okie (Lâu quá mình không tính thời hằng mạch này nên quên công thức rồi). --Tụ càng lớn thì thời gian reset càng cao.

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
                    Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Đây là mạch của mình:

@quoc_thaibk: Mình chỉ cần nối 1 tụ và 1 trở ở nguồn vào để cấp cho các chân clear hay là mỗi chân clear mình phải nối 1 trở và 1 tụ vậy bạn

Comment

lắp thế này...
                        Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

deadpoint123 Tìm hiểu thêm về deadpoint123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X