Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có ai giúp mình về biến áp có hồi tiếp không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có ai giúp mình về biến áp có hồi tiếp không?

Xin hỏi mấy cái biến áp có hồi tiếp trong mạch sạc điện thoại hoạt động như thế nào vậy ?

Nguyên văn bởi trongdathp Xem bài viết
    Xin hỏi mấy cái biến áp có hồi tiếp trong mạch sạc điện thoại hoạt động như thế nào vậy ?
    Nó là một dạng nguồn xung dùng biến áp xung chạy ở tần số cao có lõi bằng ferit. Mạch trong sạc ĐT có thể chạy ở chế độ flyback hoặc là dao động blocking.

Các loại sạc "xịn" có hồi tiếp bằng IC so quang còn các mạch sạc tàu khựa thì lắm lúc còn chả cả có hồi tiếp. Nếu muốn biết về mạch hồi tiếp so quang thì tìm hiểu thêm về nguồn xung!
    Last edited by viethung94; 19-05-2010, 11:05.

Comment

Bạn nói vậy thì tôi cũng biết rồi.Bạn có thể nói cụ thể về các chân, cách mắc và nguyên lí hoạt động sơ qua được không

Comment

Bạn nói vậy thì tôi cũng biết rồi.Bạn có thể nói cụ thể về các chân, cách mắc và nguyên lí hoạt động sơ qua được không
        Bạn nói các chân, cách mắc của cái gì vậy?

Comment

các chân của biến áp và cách mắc biến áp đấy chứ sao. t thử mắc rồi nhưng mà không được. cái biến áp của mình có 6 chân 2 cặp sơ cấp, 1 cặp thứ cấp. Tớ đo điện trở 2 của 2 cặp thứ cấp. thì có 1 cặp có điện trở gần bằng điện trở của cặp thứ cấp. tớ nghĩ nó là cặp dùng cho nguồn hồi tiếp. Như vậy đúng không.

Comment

Đây , có mạch đây , các cậu cứ thầy bói xem voi mãi
            Attached Files
            Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

các chân của biến áp và cách mắc biến áp đấy chứ sao. t thử mắc rồi nhưng mà không được. cái biến áp của mình có 6 chân 2 cặp sơ cấp, 1 cặp thứ cấp. Tớ đo điện trở 2 của 2 cặp thứ cấp. thì có 1 cặp có điện trở gần bằng điện trở của cặp thứ cấp. tớ nghĩ nó là cặp dùng cho nguồn hồi tiếp. Như vậy đúng không.
              Đúng rồi! Cặp có điện trở gần với điện trở của cặp thứ cấp là cuộn hồi tiếp! Không hiểu ý định của bạn muốn mắc biến áp này như thế nào, dùng vào mục đích gì? hay bạn đang dịnh thay biến áp sang một bo mạch khác? Bạn nói nối thử nhưng ko được là sao>?

Comment

thanks nhiều nhé

Comment

À quên, bạn có thể giải thích cho mình mạch trên hoạt động như thế nào không

Comment

À quên, bạn có thể giải thích cho mình mạch trên hoạt động như thế nào không

Khi mới cấp điện, dòng điện chảy qua điện trở R119 (1M) làm nhiệm vụ mồi cho C1915 dao động!
                    Khi C1815 nhận được thiên áp ở cực B thì nó bắt đầu dao động với tần số phụ thuộc vào tụ C399(473) và R299 ! Dao động của C1815 được 13001khuếch đại công suất và 13001 có tải là cuộn sơ cấp biến áp! 13001 bắt đầu đóng mở dòng qua bién áp làm suất hiện điện áp cảm ứng ở cuộn hồi tiếp và thứ cấp! Cuộn hồi tiếp cấp điện áp hồi tiếp cho C1815 dao động thông qua D299 (4V7) và điện áp này được lọc ở C299 (10uF) Khi có điện áp hồi tiếp rồi thì mạch tiếp tục dao động và ta có điện áp ở thứ cấp! R119 chỉ là mồi!

Comment

Cho mình hỏi khi sạc pin 3.7V 1A thì sạc nguồn xung có đúng không? Nếu là nguồn xung thì có phải sạc 2,3 giây thì nghỉ 1 giây không và có phải sạc bằng nguồn từ 3,7 đến 4,2V và I từ 0,1 đến 167 mA không? Bạn có mạch nào sạc pin này không? Nếu có thì cho mình luôn, đỡ phải tính. Hì

Comment

sao không ai giúp vậy

Comment

Bạn sạc bằng nguồn điện áp 4.2V ổn định cũng được ko cần phải tắt mở theo chu kỳ. Kiếm cái sạc điện thoại di động nối tiếp qua 1 diot rồi tới pin luôn! Nếu mà lắp loại này thì ko bằng mua và làm cần nhiều kinh nghiệm về quấn biến áp xung! Tốt nhất là mua một cục sạc rẻ độ 15.000đ là ok rồi! Làm mất công!

Comment

hổng biết cái mạch của bạn hiodong chạy như thế nào được nhỉ.theo mình biết thì đa số các bộ nguồn charge di động đề có thiết kế kiểu này, bạn nào muốn tìm hiểu thì mỏ ra xem. Theo như mạch trên thì điện trở 1M phải nối từ nguồn vào cực B con 13001, con C1815 hạng dòng cho c13001 thôi, cực e c13001 qua R399 về mas cực B C1815 nối vào e của c13001 cực c của nó nối vào B của C13001

Comment

Nguyên văn bởi mai0202 Xem bài viết
                              hổng biết cái mạch của bạn hiodong chạy như thế nào được nhỉ.theo mình biết thì đa số các bộ nguồn charge di động đề có thiết kế kiểu này, bạn nào muốn tìm hiểu thì mỏ ra xem. Theo như mạch trên thì điện trở 1M phải nối từ nguồn vào cực B con 13001, con C1815 hạng dòng cho c13001 thôi, cực e c13001 qua R399 về mas cực B C1815 nối vào e của c13001 cực c của nó nối vào B của C13001

Bạn nói C1815 "hạng dòng" cho 13001 là sao? viethung không hiểu!

Xin nhắc lại cho bạn là C1815 làm nhiệm vụ dao động, 13001 làm nhiệm vụ khuếch đại công suất và đóng mở dòng qua biến áp xung!
                              Mong bạn xem lại!

Comment

Về tác giả

Collapse

trongdathp Tìm hiểu thêm về trongdathp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X