Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các anh vào giúp em xíu ạh. Cần gấp lắm!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các anh vào giúp em xíu ạh. Cần gấp lắm!

Tình hình là như thế này các anh ạh! Em đang làm mạch này. Nếu thử trên cục adapter 12V thì rờle nhảy nhưng khi em lấy cục acquy xe máy 12V ra thử thì rờle lại không nhảy. Và khi cả hai tay phải chạm vào cả 2 điểm M1 với cực dương acquy thì rơle mới nhảy!
    Em thắc mắc thêm chút xíu nữa là sao lúc em mắc thêm con điot song song với role lại không được!
    Mong các anh giúp em xíu ah! Cám ơn các anh nhiều!

đươc ok dồi

Comment

Bỏ cái tụ 0.47 đi thì mạch sẽ chạy như chạy với cái adapter 12V của cậu - Lúc này đừng gắn nguồn 220AC trực tiếp vào - cháy nổ (mấy nay báo đăng nhiều người chết vì điện lắm kaka)

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
      Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Nguyên văn bởi quoc_thaibk Xem bài viết
        Bỏ cái tụ 0.47 đi thì mạch sẽ chạy như chạy với cái adapter 12V của cậu - Lúc này đừng gắn nguồn 220AC trực tiếp vào - cháy nổ (mấy nay báo đăng nhiều người chết vì điện lắm kaka)
        Em đã bỏ cái tụ o,47 ra nhưng hai tay vẫn phải chạm một đầu vào M1 một đầu vào cực dương acquy anh. Các anh tìm lời giải giùm em với ah!

Comment

Hàn song song thêm 1 con trở khoảng 100K hoặc 60K vào con trở 100K nối xuống cái công tắc của bạn là khỏi phải chạm nữa.

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
          Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Nguyên văn bởi quoc_thaibk Xem bài viết
            Hàn song song thêm 1 con trở khoảng 100K hoặc 60K vào con trở 100K nối xuống cái công tắc của bạn là khỏi phải chạm nữa.
            Em hàn rồi vẫn k đc anh ơi! K bít nó bị gì nữa. Trong khi thử với adapter thì đc.

Comment

Nguyên văn bởi luanptit Xem bài viết
              Em hàn rồi vẫn k đc anh ơi! K bít nó bị gì nữa. Trong khi thử với adapter thì đc.
              Sửa lại chút thế này thì mạch dễ hoạt động hơn, do C828 chưa dẫn thông hoàn toàn nên gây sụt áp. Áp ra rơle thấp nên nó không đóng, dùng adapter thì mạch chạy được vì điện áp ra của nó cao hơn 12V (sụt áp rồi vẫn đủ đóng rơle).
              Attached Files
              Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
              Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Role có đóng được hay không là do khi chạm vào vị trí của M1, M2 sẽ sinh ra các nhiễu điện đưa vào 2 transistor mắc dalington có hệ số khuếch đại lớn để khuếch đại lên đóng role. Nếu sử dụng nguồn xoay chiều điện áp sau khi chỉnh lưu không hoàn toàn là DC+ Nguồn Ac có trung tính nối đất do vậy khi baj chạm vào 1 dây nhưng thực chất là đã nối mạch cho cực B của tran thông qua điện trở của cơ thể-->role có thế hút đc.
                - Nếu dùng ắc quy thì ko hút đc đâu.Tín hiệu điện vào là rất nhỏ-->không đủ để mở role
                -->khắc phục-làm điểm tiếp xúc kiểu điện dung không cần tiếp xúc điện hoặc đồng thời chạm tay vào cực dương có tiếp xúc điện

Comment

Nguyên văn bởi thandieu86 Xem bài viết
                  Role có đóng được hay không là do khi chạm vào vị trí của M1, M2 sẽ sinh ra các nhiễu điện đưa vào 2 transistor mắc dalington có hệ số khuếch đại lớn để khuếch đại lên đóng role. Nếu sử dụng nguồn xoay chiều điện áp sau khi chỉnh lưu không hoàn toàn là DC+ Nguồn Ac có trung tính nối đất do vậy khi baj chạm vào 1 dây nhưng thực chất là đã nối mạch cho cực B của tran thông qua điện trở của cơ thể-->role có thế hút đc.
                  - Nếu dùng ắc quy thì ko hút đc đâu.Tín hiệu điện vào là rất nhỏ-->không đủ để mở role
                  -->khắc phục-làm điểm tiếp xúc kiểu điện dung không cần tiếp xúc điện hoặc đồng thời chạm tay vào cực dương có tiếp xúc điện
                  làm điểm tiếp xúc kiểu điện dung không cần tiếp xúc điện nghĩa là sao a. Anh nói hoặc vẽ lại cái mạch trên giùm em đc k. Em là newbie nên còn gà lắm ah!

Comment

anh nào trả lời giúp e chút ah!

Comment

Em đo VBE thấy kim không nhích vậy là c828 chưa dẫn. Lúc chạm tay cả M1 và cực dương thì kim nhích.

Comment

Em đem dây mass của acquy nối vào cái bàn rồi chạm vào M1 lại được. Các anh giải thích giùm với ah!

Comment

Các anh cho em hỏi chút ah! Giờ em muốn nối cực âm acquy với một điểm trung tính trên xe honda thì gắn vào đâu ah!

Comment

the reler is jumped due to the chảge and dícharge of tthe câpcitor in paralle with it. so when you touch your hands on the two input (here M1 and M2). your body is also a câpcitor. being related to the real one.

analyse the circuit 3 tranitors and 1 câpcito, + reler.

Comment

bạn tự lắp một mạch khác đẻ lắp trên xe máy cái này dễ nhất trần đời
                              hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Về tác giả

Collapse

luanptit Tìm hiểu thêm về luanptit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X