Thông báo

Collapse
No announcement yet.

3055 ! hỏi tí xíu.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 3055 ! hỏi tí xíu.

Mình dùng 3055 để gánh dòng cho con 78XX
    nắn dòng từ ~24VAC -> 24VDC.
    Mình cần các nguồn 24,12,05. 1A.
    các con 3055 dùng cho 24, 12 thì mát như ở biển, nhưng con gánh 5V thì như nồi nc sôi ý.
    có một điều các bác cần biết là em chơi C của tất cả 3055 nối với 24V
    liệu có nên hạ C của con 3055 gánh cho con 5V xuống 12V ko? như thế thì dòng qua 3055 của 12V sẽ phải chịu dòng cao.
    các bác hiểu rộng biết nhiều chỉ giáo dùm với.
    thanks !

Chào bạn,

Hình như bạn nhầm rồi, 3055 chỉ nóng khi nó chịu công suất cao chứ không phải dòng cao!!!
    Theo như mạch của bạn mô tả, mình xin tính thử công suất nhé :
    Mạch 24V,12V bạn dùng AC24V chỉnh lưu, sau chỉnh lưu là điện một chiều 24xsqrt(2) (sqrt=căn bậc hai), công suất 3055 phải chịu là [24xsqrt(2)-24]xI = 24x(1,414-1)x1A = 9,94W.
    Còn mạch ra 5V, công suất 3055 phải chịu là (24x1,414-5)x1A = 28,94W !!!

Hãy xem hình sau trích từ datasheet của 3055, bạn sẽ rõ : (lưu ý là P=I.Vce)

Cho nên nói Imax của 3055 là 15A, nhưng hiếm khi chúng ta cho nó gánh đến 3A. Vì vấn đề nằm ở chổ công suất, (mà công suất lại phụ thuộc Vce,I,nhiệt độ (--> phụ thuộc tản nhiệt) .. nói chung rườm rà lắm )
    Hy vọng bạn đã rõ vấn đề .
    Thân,
    Chưa thành tỷ phú, chưa thèm lấy vợ ...

Comment

pác nói chí lý !
      trc khi dùng mình cũng soi qua datasheet của nó rồi.
      cái mà mình hỏi là cái này nè "(24x1,414-5)x1A = 28,94W !!!" -> (12x1,4-5)x1=12W
      Nhưng như thế dòng qua con 3055 cho 12V sẽ phải tăng lên !
      VD dòng nó chịu thêm 1A nữa tức là (24x1,4-12)x2=44W ! mặc dù ko đến nỗi cao như vậy chắc thự tế chỉ sài khoảng 25W.
      Pác có ý kiến gì giúp mình với.
      mà pác xưng hô khách sáo thế, làm thằng em hỏi cũng ngại.
      thanks!

Comment

Chào,
        Bạn suy ra đúng lắm.
        + Khi cấp nguồn vào 24VAC : lấy ra 5V/1A thì P=28,94W
        lấy ra 12V/1A thì P= 21,94W
        lấy ra 24V/1A thì P= 9,94W

+ Khi cấp nguồn vào 12VAC : lấy ra 5V/1A thì P = 11,97W
        lấy ra 12V/1A thì P = 4,97W
        (lưu ý P ở đây là công suất nhiệt của 3055, các giá trị tính toán không phải thực tế vì còn nhiều đk khác như tần số hoạt động, tản nhiệt ...)

--> Bạn muốn hỏi gì nửa ???
        Thân,

Comment

Hiện tại thì chân C của con 3055 cho 5V mình nối với +24V, mình có nên chuyển lại là chân C nối với 12V không ?
          Mình cũng biết hạ xuống thì tốt cho con 3055 đó, nhưng mình lại lo cho con 3055 của 12V nó sẽ phải gánh cả dòng bù cho con 3055-5V.
          như vậy không khéo làm mát cho con kia nhưng lại làm nóng con này lên, mà nóng là chắc rồi.
          Liệu có giải pháp nào hay hơn ko nhỉ ?
          ko có thì phải lắp quạt cho nó mất
          thanks

Comment

Chào,
            Đúng như bạn nói, độ chênh áp giữa cực C và E của 3055 càng thấp càng tốt.
            + Nhưng do bạn nói chung chung quá, mình không hình dung được. Bạn hãy up hình cái mạch lên, hoặc mô tả sơ sơ , mình sẽ nghĩ kĩ hơn.
            + (theo mình đoán) Nếu bạn đang làm mạch nguồn +5V,12V và 24V có dòng ra lớn, thì có giải pháp hay hơn, đơn giản hơn, không phải sài transistor công suất nối tiếp.

Thân,

Comment

mạch đơn giản quá nên mình vẽ luôn mạch in chẳng vẽ mạch nguyên lý
              cụ thể như sau :
              ~24VAC->24VDC ->in 7824 out->B 3055 E -> * and out+24V
              *-> R -> in 7812 out ->B 3055 E-> ** and out+12V
              **->R ->in 7805 out ->B 3055 E -> out +5V
              24VDC -> C 3055 (x3)
              (Những chỗ * mình chích 1 dòng nhỏ cho con 78XX để suất ra điều khiển con 3055)
              Có gì bạn chỉ bảo thêm với.
              mà bạn nói có mạch hay hơn mà đơn giản hơn. Post lên cho mình với.
              ko hiểu sao ko post đc ảnh nên đành viết lằng nhằng thế mong bạn thông cảm
              thanks!

Comment

Ah, vậy ra bạn làm mạch nguồn ... Có mạch này hay hay trong www.edn.com, biết đâu giúp ích được ...

Người ta chỉ dùng transistor nâng dòng khi cần làm nguồn tuyến tính phức tạp (i.e nguồn điều chỉnh vô cấp). Còn nguồn cố định (fixed), người ta thường dùng theo kiểu mạch trên, vừa rẽ, đơn giản mà lại ổn định.

Chúc thành công.
                Thân,

PS: À quên, bạn có thể xem kĩ hơn tại:
                http://www.edn.com/article/CA434875.html?text=78XX hoặc
                http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=3229
                Last edited by Trietnguyen; 21-11-2006, 10:27.

Comment

Nguồn của mình ko cần áp chuẩn lắm sai lệch 10% ko sao, vì thế ko ngại sụt áp khi qua 3055.
                  làm như mạch trên thì kinh phí hơi cao. 3x78XX=8K, 3x3055=18, cầu, tụ, trở, tản, mạch, muối, in+ điện = 30K kịch kim. Như vậy mất khoảng 54K.
                  còn mạch trên :
                  đầu ra 1A cần 3x3x(78XX)=24K, do 7805 ko thể lấy Vin là 24V nên cần hạ xuống 7-9V là tốt nhất. Hạ = gì đây ? khoản này cũng tốn, dùng trở 15|15W kiếm chợ trời ko biết có không, chưa mua bao giờ .
                  thôi, có lẽ phải tính cách khác.
                  có gì mọi người góp ý chút !
                  thanks !

Comment

Hạ = gì đây ?
                    Bạn mua biến áp có nhiều đầu ra (5V,6V, 9V, 12V, 24V..) nắn qua con diode cầu rồi cho qua hệ thống các con 78XX tương ứng ở trên.
                    Mình thường làm kiểu này, vừa tiết kiệm công suất mạch nguồn, vừa kinh tế.

Thân,

Comment

Trước khi làm mạch nguồn này mình cũng làm như cậu nói, dùng tới 3 con cầu liền. biến áp của mình là loại bạn đang nói, nhưng việc đưa về chung đầu 0V không đc, dù mình đã dùng diot cản dòng, giữa chúng vẫn có sự chênh áp. nên đo nấc 6V thì lên tới 32V
                      thanks !

Comment

Về tác giả

Collapse

Ke Kho Tìm hiểu thêm về Ke Kho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X