Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch IC dùng nguồn 1.5V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch IC dùng nguồn 1.5V

Mình có 1 cái mạch trong cái bếp gas của Nhật, nó dùng nguồn 1.5V để tạo ra tia lửa điện đốt cháy gas thay vì dùng IC giống các bếp gas ngày nay

Bây giờ nó không hoạt động nữa, mình đã thử kiểm tra các linh kiện thì thấy diode KIV 497 không hoạt động, mình đã thay diode khác nhưng vẫn không có kết quả. Mong các bạn giúp mình sửa nó, hoặc các bạn có mạch nào cũng dùng nguồn 1.5V mà tạo ra được tia lửa điện có thể đốt cháy gas thì post lên cho mình xin
    Mong được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bạn, thank all!

đầu tiên ban kiểm tra điên trở có đứt không, kiểm tra transistor có chết không, kiểm tra cuộn cảm có đứt không, bạn đã gắn đúng chiều con diode KIV497 chưa.
    sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
    email:

Comment

pác nào có sỏ đồ mạch này cho mình xin

Comment

Nguyên văn bởi tuanprobt Xem bài viết
        Mình có 1 cái mạch trong cái bếp gas của Nhật, nó dùng nguồn 1.5V để tạo ra tia lửa điện đốt cháy gas thay vì dùng IC giống các bếp gas ngày nay

Bây giờ nó không hoạt động nữa, mình đã thử kiểm tra các linh kiện thì thấy diode KIV 497 không hoạt động, mình đã thay diode khác nhưng vẫn không có kết quả. Mong các bạn giúp mình sửa nó, hoặc các bạn có mạch nào cũng dùng nguồn 1.5V mà tạo ra được tia lửa điện có thể đốt cháy gas thì post lên cho mình xin
        Mong được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bạn, thank all!
        Hồi trứoc mình cũng sửa loại này rồi, kiểm tra thay thế tất cả các linh kiện mà vẫn không được, cuối cùng thay biến áp kích là ok ngay, bạn thử xem....

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
          Hồi trứoc mình cũng sửa loại này rồi, kiểm tra thay thế tất cả các linh kiện mà vẫn không được, cuối cùng thay biến áp kích là ok ngay, bạn thử xem....
          Mặc dù đo biến áp này không thấy đứt, kể cả gỡ ra kiểm tra mà cũng không phát hiện đựoc gì, khi biến áp kích có vấn đề thường nó đánh hỏng cả transitor c3202 .

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
            Mặc dù đo biến áp này không thấy đứt, kể cả gỡ ra kiểm tra mà cũng không phát hiện đựoc gì, khi biến áp kích có vấn đề thường nó đánh hỏng cả transitor c3202 .
            Các linh kiện trong mạch khó tìm quá, bạn có thể đề xuất linh kiện thay thế dễ tìm hơn dùm mình dc ko?

Comment

vẽ mạch tổng quát đi

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanprobt Tìm hiểu thêm về tuanprobt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X