Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi]Dùng cách nào để biết được một linh kiện tiêu thụ dòng và áp ntn?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi]Dùng cách nào để biết được một linh kiện tiêu thụ dòng và áp ntn?

Ý em là :
    VD như một cái đèn led thường 5mm thì tiêu thụ dòng khoảng 10mA.Đấy là nghe các cụ bàn nhau thế.
    Nhưng bây giờ em có một cái đèn led.Làm sao để biết nó tiêu thụ dòng là bao nhiêu và áp là bao nhiêu để tính trở hạn dòng cho hợp lý.

Theo ngu kiến của em thì ntn.Các bác đừng ném đá em nhé:
    Đo điện trở của led xong lấy một con trở có trị số gần bằng lắp vô nguồn.Đo dòng trên trở là bao nhiêu.Liệu có phải vậy không ta?
    Còn cách nào nhanh mà hiệu quả hơn không a?
    Thanks nhiệt tình các bác trả lời!

Vấn đề này thì tưởng là đơn giản nhưng e cũng k biết cách e hay làm có đúng k, bác nào biết cách chính xác nhất thì giúp bọn e với. Khi e tính điện trở hạn dòng thì e hay tính toán như sau: giả sử ta có nguồn là 12v, led sáng ở mức là 2.5 v (theo thông số c từng loại led) => áp trên trở là: 12-2.5=9.5v. Theo thông số c led thì để led sáng phải cấp dòng cho nó từ 10mA-20mA, mà dòng qua led cũng là dòng qua trở => giá tri c trở cần dùng là R=9.5/(10mA-20mA). K biết cách suy luận để tính như vậy c e có chính xác hay k nữa. Mong các bác chỉ giáo thêm.

Comment

Nguyên văn bởi vietlamdt Xem bài viết
      Vấn đề này thì tưởng là đơn giản nhưng e cũng k biết cách e hay làm có đúng k, bác nào biết cách chính xác nhất thì giúp bọn e với. Khi e tính điện trở hạn dòng thì e hay tính toán như sau: giả sử ta có nguồn là 12v, led sáng ở mức là 2.5 v (theo thông số c từng loại led) => áp trên trở là: 12-2.5=9.5v. Theo thông số c led thì để led sáng phải cấp dòng cho nó từ 10mA-20mA, mà dòng qua led cũng là dòng qua trở => giá tri c trở cần dùng là R=9.5/(10mA-20mA). K biết cách suy luận để tính như vậy c e có chính xác hay k nữa. Mong các bác chỉ giáo thêm.
      Tính toán như vậy thì chính xác rồi!Nhưng vấn đề ở đây là bạn cầm trong tay một cái đèn hay bất cứ một con linh kiện gì(Không tìm được datasheet của nó).VD như là một modun mạch.Không biết cấp nguồn bao nhiêu.Hạn dòng như thế nào.Chả nhẽ cắm thử.Xem nó cháy hay không thì lại tính thông số lại a.Mong các đại ca chỉ giáo

Comment

led có 5 màu mỗi màu áp khác nhau
        ví dụ :
        màu đỏ , vàng áp tử 2,2 -2,4V
        xanh dương và x lục áp tử 3,2 - 3,4V
        trắng có áp cao nhất 4 -4,4v
        nếu dùng nguồn 12v5A đôi với led đỏ vàng mắc 4 led nối tiếp với trở 100 ôm, đối với led xanh lục , xanh dương mắc 3 led nối tiếp với trở 330 ôm, đôie với led trắng mắc nối tiếp 3led với trở 100 ôm.
        có cách khác là phải thử nghiêm thực tế bằng cách mắc theo ý mình và theo dõi xem trở và led có nóng không cho cạy liên tục khoảng vài giờ là biết có ổng không (led thắp càng sáng thì tuổi thọ càng thấp)
        mình có chụt kinh nghiêm thôi có sai xót gì mong các bạn thông cảm.
        sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
        email:

Comment

Nguyên văn bởi hoanglong142 Xem bài viết
          led có 5 màu mỗi màu áp khác nhau
          ví dụ :
          màu đỏ , vàng áp tử 2,2 -2,4V
          xanh dương và x lục áp tử 3,2 - 3,4V
          trắng có áp cao nhất 4 -4,4v
          nếu dùng nguồn 12v5A đôi với led đỏ vàng mắc 4 led nối tiếp với trở 100 ôm, đối với led xanh lục , xanh dương mắc 3 led nối tiếp với trở 330 ôm, đôie với led trắng mắc nối tiếp 3led với trở 100 ôm.
          có cách khác là phải thử nghiêm thực tế bằng cách mắc theo ý mình và theo dõi xem trở và led có nóng không cho cạy liên tục khoảng vài giờ là biết có ổng không (led thắp càng sáng thì tuổi thọ càng thấp)
          mình có chụt kinh nghiêm thôi có sai xót gì mong các bạn thông cảm.
          Nhưng bây giờ ví dụ như mình có một cái diode laser.Không biết nguồn và áp tiêu thụ của nó như thế nào.Mỗi cái diode laser đó giá cũng không ít tiền.Cắm thử như bạn nói để toi a?Thanks vì sự nhiệt tình.Heh cái này thắc mắc lâu rồi mà không dám hỏi sợ bị ném đã.Nhưng kiềm chế không được nên phải lên đây hỏi thôi.Các đại ca giúp em tiếp nào

Comment

Nguyên văn bởi blackmoon_tt Xem bài viết
            Nhưng bây giờ ví dụ như mình có một cái diode laser.Không biết nguồn và áp tiêu thụ của nó như thế nào.Mỗi cái diode laser đó giá cũng không ít tiền.Cắm thử như bạn nói để toi a?Thanks vì sự nhiệt tình.Heh cái này thắc mắc lâu rồi mà không dám hỏi sợ bị ném đã.Nhưng kiềm chế không được nên phải lên đây hỏi thôi.Các đại ca giúp em tiếp nào
            nếu như vậy thì phải có mạch cụ thể, và tính toán thì mới biết đc chứ. 1 lk khi ở trong mạch này thì tiêu thụ dòng,áp như thế này, còn khi gắn nó vào 1 mạch khác thì dòng,áp nó tiêu thụ lại khác đi chứ. Bây h bác bảo bác đi mua 1 lk bất kỳ về rồi hỏi a e trên dđ rằng nó tiêu thụ dòng,áp bao nhiêu thì làm sao mà ai biết đc

Comment

nếu như vậy thì phải có mạch cụ thể, và tính toán thì mới biết đc chứ. 1 lk khi ở trong mạch này thì tiêu thụ dòng,áp như thế này, còn khi gắn nó vào 1 mạch khác thì dòng,áp nó tiêu thụ lại khác đi chứ. Bây h bác bảo bác đi mua 1 lk bất kỳ về rồi hỏi a e trên dđ rằng nó tiêu thụ dòng,áp bao nhiêu thì làm sao mà ai biết đc
              ý mình hỏi là dòng và áp tối đa có thể chịu được..Thế không biết dòng max áp max.Thì lấy đâu ra mạch cụ thể cho bạn đo.Cắm vào sai áp sai dòng nó nổ đánh đẹt cái thì ngu phí để trả cho cái trò thử nghiệm này hơi cao nhể

Comment

ý mình hỏi là dòng và áp tối đa có thể chịu được..Thế không biết dòng max áp max.Thì lấy đâu ra mạch cụ thể cho bạn đo.Cắm vào sai áp sai dòng nó nổ đánh đẹt cái thì ngu phí để trả cho cái trò thử nghiệm này hơi cao nhể

Comment

Chỉ trả lời cái đèn LED của bạn thôi nhá.
                  Mắc 1 biến trở nối tiếp với 1 ampe kế nối tiếp với led , vặn cho trở có giá trị max( để an toàn thì R càng lớn càng tốt) rồi nối nguồn vào. vạn giảm dần R, khi nào thấy đèn sáng ưng ý => đọc dòng.
                  Xin tặng bạn 1 câu: 1 phương pháp bất biến thì không phải là 1 phương pháp!
                  Đạo khả đạo phi thường đạo
                  Danh khả danh phi thường danh

Comment

Nguyên văn bởi nhiepphong1 Xem bài viết
                    Chỉ trả lời cái đèn LED của bạn thôi nhá.
                    Mắc 1 biến trở nối tiếp với 1 ampe kế nối tiếp với led , vặn cho trở có giá trị max( để an toàn thì R càng lớn càng tốt) rồi nối nguồn vào. vạn giảm dần R, khi nào thấy đèn sáng ưng ý => đọc dòng.
                    Xin tặng bạn 1 câu: 1 phương pháp bất biến thì không phải là 1 phương pháp!
                    cách này đơn giản mà nghe hợp lý đấy.Thanks.rất đơn giản mà hiệu quả

Comment

Cách của nhiepphong khá hay - vừa an toàn,vừa biết được giá thông số đo.Nhưng theo như blackmoon hỏi khi muốn biết giá trị max thì sẽ phải vặn cho biến trở đến khi nào LED nổ ĐÉT cái+sẽ mất vài lần thì mới đọc được giá trị max chứ nhỉ (có đang spam không nhỉ...mình nghĩ là như thể)

Comment

Nguyên văn bởi michinhcanh Xem bài viết
                        Cách của nhiepphong khá hay - vừa an toàn,vừa biết được giá thông số đo.Nhưng theo như blackmoon hỏi khi muốn biết giá trị max thì sẽ phải vặn cho biến trở đến khi nào LED nổ ĐÉT cái+sẽ mất vài lần thì mới đọc được giá trị max chứ nhỉ (có đang spam không nhỉ...mình nghĩ là như thể)
                        Uk, muốn biết dòng max thì phải chấp nhận hy sinh thôi !
                        Đạo khả đạo phi thường đạo
                        Danh khả danh phi thường danh

Comment

Về tác giả

Collapse

blackmoon_tt Tìm hiểu thêm về blackmoon_tt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X