Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em với, chế tạo xe đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em với, chế tạo xe đơn giản

Chào các anh chị
    - Em mê Điện tử và muốn tìm hiểu về nó nhưng không biết phải học từ đâu, học như thế nào. Các anh chị giúp em với nhé.
    - Muốn chế tạo 1 chiếc xe điều khiển từ xa (hồng ngoại) chạy bằng động cơ motor DV nhỏ khoảng 6-9V gì đó có thể chạy tới, chạy lui, rẽ trái, phải. Ý định của em là như vậy nhưng không biết làm thế nào. Em phải cần những linh kiện nào để chế tạo và tìm hiểu những nguyên tắc hoạt động, cách lắp đặt nó qua sách nào, ebook...Cám ơn
    |

đầu tiên bạn ra tiệm "đồ chơi trẻ em" mua 1 chiếc về khoảng 70K sau đó chơi mấy bữa đi rùi sau đó hãy "làm thịt nó", tiến hành tháo tung nó ra xem cơ cấu truyền động của motor và các bánh xe : ở hai bánh sau thì đó là cách tăng sức tải của động cơ, còn hai bánh trước là cách chuyển phương tác động từ ngang thành thẳng đứng, cả cái bo RF nữa có thể mua hai chiếc về sau đó thịt 1 chiếc lấy bo rf nâng cấp cho chiếc còn lại một vài chức năng mới (nâng dỡ hàng chẳng hạn ), hoặc nếu không thích ăn sẵn thì sau khi đã hiểu cách thức có thể mua motor công suất mạnh hơn về làm chiếc khác và qua luồng điều khiển từ xa bằng hồng ngoại để học cách truyền dữ liệu.
    Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
    Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

thanks to: thaithienanh
      Ý kiến của anh rất hay, em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm và điều khiển qua đường Hồng ngoại thì phải tìm hiểu qua sách nào vậy? Em cũng tìm kiếm trên nét nhưng chẳng thấy quyển nào cả. Ráng giúp em.
      |

Comment

ráng giúp bạn thì ai giúp mình đây ta, thực ra mình cũng chả biết gì sất coi chỉ người ta ngon dzậy chứ mình lo mình hong xong nữa là... Bạn tìm trong diễn đàn này cũng có luồng nói về điều khiển từ xa đàng hoàng chứ bộ.
        Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
        Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Chào em !

Hiện nay bên Anh đang xây dựng một số mô hình robot (đồ chơi ) nhỏ nhỏ .
          Khoảng một thang nữa có mô hình sẽ đưa cho em tham khảo .Có chạy đề mô đầy đủ luôn .

Comment

hix hix, có người cùng chung hòan cảnh với mình, mình cũng đang tìm cách chế tạo 1 chiếc xe điều khiển từ xa "made in tự tui" kìa. mình tìm trên diễn đàn mấy hôm nay rồi, nhưng chưa thấy kết quả gì hết, cũng "su" chiếc xe đồ chơi của đứa nhóc về "banh xác" ra, nhưng rồi để đó thui chứ ko dám làm gì nữa, chưa biết làm như thế nào hết lỡ mà phá hư luôn thì ..... với lại kinhtế cũng ko cho phép nữa. Ham mê thì vậy thôi. anh em nào đã từng "phá" cái vụ này rồi thì vào chỉ với !!!

Comment

Mình thấy các loại xe điều khiển thường dùng các tần số sóng như của Radio để điều khiển không thôi chứ ít khi thấy dùng hồng ngoại lắm .

Comment

mình cũng rất me mấy cái này nữa!

Comment

Theo mình, xe điều khiển cũng chia thành nhiều cấp độ
                  1. Toy TQ. Loại này là đơn giản nhất nhưng cũng là chuối nhất, chuối là vì chỉ điểu khiển ở tầm ngắn, mạch không tuyến tính, chạy yếu
                  2. Toy Pro. Loại này hình thức cũng giống như loại trên, nhưng có điều khiển tuyến tính.
                  3. RC, Hobby. Loại này là ngon nhất, nhưng cũng khó chơi nhất. Người chơi loại này cần một số kiến thức cũng như xiền kha khá. Tầm xa điều khiển của loại này thì khỏi che rồi, có thể lên tới vài trăm m như chơi. Tốc độ thì tùy.
                  4. ...hand make (DIY). cái này thì có thể điều khiển bằng rất nhiều loại từ: dây (hữu tuyến) hay (từ xa) âm thanh, hồng ngoại, vô tuyến (radio control), wiless v.v...

Với loại 1 & 2 các bạn có thể tìm thấy ở bất kỳ đâu... từ lề đường cho đến các Big C nào...
                  Với loại 3 thì các bạn có thể tìm thấy ở các cửa hàng điều khiển từ xa (Hobby shop) hay mua hàng qua mạng.
                  Với loại 4 thì yêu cầu các bạn phải có một ít kiến thức về cơ khí, điện-điện tử & cả kỹ thuật điều khiển nữa
                  Last edited by CKD; 23-09-2007, 19:44.
                  Duy Anh

Comment

Muốn làm điều khiển hồng ngoại nhưng ngại quá!
                    Attached Files
                    Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

nhưng có ai có sơ đồ mạch nào ko? đưa lên cho anh em xem với!!!

Comment

http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/LFrobot/LFrobot.htm

Mạch nguyên lý của tớ đây !
                        Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

cho hỏi cách sử dụng rơle

ai bít cách sử dụng rơ le 5 chân chỉ mình với mình đang làm mạch điều khiển đèn dùng quang trở nhưng ko bít cách sử dụng rơle nhờ các bạn chỉ mình chân nào đấu vào đâu nhé ! thank!

Comment

hi cac ban.minh cung me xe dieu khien lam.minh dang che 1 chiec xe ne.
                            2 banh truoc dung de weo trai phai thi ok roi.
                            2 banh sau kho wa.ko biet co dinh sao nua.
                            co dinh nhung banh rang lai cang kho
                            co ban nao biet giup minh voi nha.bua jo uy nghi mai ma ko dc

Comment

hi,mí cái nì hay nè,mình cũng mún làm thử nhưng kiến thức còn wa gà,ko biết có pro nào ở q10 mún làm ko,tụi mình làm chung để học hỏi

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocthien88 Tìm hiểu thêm về ngocthien88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X