Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho mình hỏi về phần mềm mô phỏng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi về phần mềm mô phỏng

Mình vừa bắt đầu học điện tử nên nhờ các bạn bảo cho mấy phần mềm mô phỏng mạch điện tử, đưa mạch vào phần mềm sẽ cho ra dc hoạt đong của mạch
    đó

Thanks

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
    Mình vừa bắt đầu học điện tử nên nhờ các bạn bảo cho mấy phần mềm mô phỏng mạch điện tử, đưa mạch vào phần mềm sẽ cho ra dc hoạt đong của mạch
    đó

Thanks
    Theo tôi bạn nên bắt đầu với Orcad phiên bản 9.1 vì nó đơn giản và có thể chuyển sang mạch PCB(mạch in). Trong phần simulate dùng SpiceAD... Sau đó khi đã có trình độ thì tìm hiểu thêm các phần mềm mô phỏng khác, có rất nhiều bạn ạ!. Orcad phiên bản mới nhất là 15.7

Comment

Đơn giản nhất là dùng Electronic Workbench cho nó nhẹ và dễ xài(bản 5.12 chỉ có 7MB)ELECTRONICSWORKBENCH5.12
      Hoặc vào ĐÂY
      Last edited by vodangks; 21-09-2007, 11:24.

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
        Đơn giản nhất là dùng Electronic Workbench cho nó nhẹ và dễ xài(bản 5.12 chỉ có 7MB)ELECTRONICSWORKBENCH5.12
        Hoặc vào ĐÂY
        Đồng ý với bạn, trước đây tôi cũng bắt đầu như vậy, nhưng sau đó lại phải chuyển sang dùng Orcad thôi vì mô phỏng xong rồi qua làm mạch PCB thì Orcad trở nên thông dụng...

Comment

Mình chưa tìm thấy chỗ để down ELECTRONICSWORKBENCH5.12
          Cho mình link gốc của nó dc ko

Comment

Hình như mình nghe loáng thoáng là Matlab-Simulink dùng để mô phỏng cũng khá tốt thì phải.
            Đường đi khó!
            Không khó vì ngăn sông cách núi mà chỉ sợ lòng người ngại núi e sông

Comment

Hình như mình nghe loáng thoáng là Matlab-Simulink dùng để mô phỏng cũng khá tốt thì phải.
              bạn Manguon hiểu nhầm roài, Matlab có chức năng mô phỏng nhưng không phải là mô phỏng mạch điện như các bạn đã nói ở đây.
              Matlab- Simulink có các Tool hỗ trợ dành cho mô phỏng các hệ thống điểu khiển. Nó dc sử dụng rộng rãi trong khối sinh viên Điều khiển tự động, bên Cơ khí cũng sử dụng loại này. Nói chung Matlab có rất nhiều Tools hỗ trợ không chỉ dùng cho mô phỏng.

Còn với mô phỏng mạch điện thì có thể dùng Circuit Maker, Orcad, protel, WORKBENCH ... nhưng mình thấy các chức năng mô phỏng chỉ phù hợp cho những người mới học. Bản thân mình ngày xưa cũng là tín đồ của mô phỏng nhưng giờ giải nghệ ... bỏ mô phỏng chuyển sang làm mô hình.

Thân !!!

Comment

Thanks GTVT45, có lẽ do mình chưa hiểu lắm nên cũng không nắm rõ nên có lẽ mình đã nói linh tinh. Nghe GTVT45 giải thích có lý quá.
                Đường đi khó!
                Không khó vì ngăn sông cách núi mà chỉ sợ lòng người ngại núi e sông

Comment

Nói qua nói lại nhưng vẫn chưa bạn nào cho mình link để down cả
                  Help me

Comment

Help me
                    Hiện mình đang dùng Orcad9.2 chạy rất ổn định, thực ra bạn chỉ cần mua lấy đĩa cài Orcad về cài là ok(ra cửa hàng tin học cả 1 đống mà mua), nó có cả phần vẽ mạch nguyên lý, mạch in, mô phỏng.

bạn có thể vào link này nhé:
                    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=4510

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
                      Help me
                      Bạn à! Nếu thực sự bạn chưa biết gì, thì việc định hướng là quan trọng còn việc tìm phần mềm là vấn đề thời gian. Nên cảm ơn sự góp ý của mọi người chứ.

Comment

may minh bo dia orcad vao ma no ko cho cai vay la sao ha ban.ban chi cho minh duoc ko?

Comment

[QUOTE=rain78;165768]may minh bo dia orcad vao ma no ko cho cai vay la sao ha ban.ban chi cho minh duoc ko?hien jo may minh dang co chuong trinh malab voi outocad. ko biet do co phai la nguyen nhan ko.va minh co can phai de cai lai ko?co ban nao gap truong hop giong minh chi minh voi

Comment

các cao thủ chỉ hộ em chút, đăng bài mấy hôm rồi chưa thấy gì.
                            http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=7355&page=3
                            thank!
                            Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                            Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

[QUOTE=rain78;165775]
                              Nguyên văn bởi rain78 Xem bài viết
                              may minh bo dia orcad vao ma no ko cho cai vay la sao ha ban.ban chi cho minh duoc ko?hien jo may minh dang co chuong trinh malab voi outocad. ko biet do co phai la nguyen nhan ko.va minh co can phai de cai lai ko?co ban nao gap truong hop giong minh chi minh voi
                              cần mình chỉ cho bạn cách cài orcad 9.2 ko
                              nhân tiện share cho mình cái matlab với

Comment

Về tác giả

Collapse

nguoiphuxe8x Tìm hiểu thêm về nguoiphuxe8x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X