Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đọc TỤ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đọc TỤ!

Các bác làm ơn chỉ dùm em cách đọc điện dung của mấy cái tụ gốm với ạ! Chẳng hạn như 103, 2A104j,...thank!!!!
    |

cách đọc như sau

103= 10 * 10 mũ 3 pF=10000pF= 10 nF= 0.01uF
    104=10 * 10 mũ 4 pF= 100000pF= 100nF=0.1 uF

lấy hai chữ số đầu nhân với 10 mũ x trong đó x là trị số của số thứ 3

ví dụ 103 = 10 * 10 mũ 3

VŨ THẢO NGUYÊN

Comment

thế còn 2a140j! Cho em hỏi luôn là trong mạch điện ta có thể thay thế tụ hóa bằng tụ gốm ko ạ?
      |

Comment

2A 104 là tụ 104 ý

trong mạch tùy vào kết cấu mà thay chứ nhưng thay thế nào được
        tụ gốm 0 phân cực hơn nữa điện dung của nó nhỏ hơn so với tụ hóa nhiều

Comment

thay được bạn dùng 1000 cái tụ gốm 103 thay cho cái tụ hóa 1 Uf , khi đó mạch của bạn sẻ rất ấn tượng đúng không?

Comment

tren tu gi la 12 thi doc the nao hay van the

Comment

Nguyên văn bởi cuccu2008 Xem bài viết
              tren tu gi la 12 thi doc the nao hay van the
              Đọc là 12 pF bạn à
              Vũ Thảo Nguyên

Comment

tốt nhất là thế này cho dễ hiểu nếu trên tụ ghi là 102 thì 10 thêm 2 số 0 vào là 1000pF=1nF
                cứ thế bạn đọc là khỏe nhất

Comment

thế làm thế nào để phân biệt đc đâu là cực +,- của tụ

Comment

chỉ có tụ hóa mới phân cực thôi còn lại hai bản cực tụ giống hệt như nhau cắm điện xoay chiều móc đâu ra dương âm

Comment

Thông thường mình thấy tụ có giá trị 102 trở lên thì bên cạnh các tụ gốm màu vàng xuất hiện các tụ tan tan màu xanh lá cây. Mình thấy hai tụ này có thể thay thế cho nhau dc miễn sao là trị số của tụ giống nhau nhưng mình thấy tụ xanh điện dung nó ít bị thay đổi hơn khi nhiệt độ thay đổi bạn nên dùng tụ màu xanh nếu cần có tính ổn định về nhiệt độ. Trong một số trường hợp kẹt quá bạn có thể tạm thay thế các tụ 104 bằng tụ 0.1uF, 224 bằng tụ 0.22uF có phân cực nhưng bạn phải xem xét dòng và áp ko dc cao, nếu cao tụ sẽ nóng, xì nước điện môi dẫn đến điện dung tụ ko còn chính xác. Tụ hoá lớn trên 100uF thì có nguy cơ nổ tụ. Ví dụ trong các mạch lọc tích cực như mạch lọc cho loa SUB chẳng hạn, bạn thấy có các tụ 104,224 bạn thử thay vô bằng các tụ 0.1uF, 0.22uF và bạn thấy mạch vẫn chạy, nhưng chất lượng âm thanh sẽ ko tốt bằng khi sử dụng 2 tụ cũ. Lý do là khi bạn thay tụ ko phân cực bằng tụ phân cực, thì trong mạch lọc, 1 nửa chu kỳ đầu tụ làm việc tốt do đúng phân cực, còn nủa chu kỳ sau, tụ vẫn làm việc nhưng ko tốt bằng nửa chu kỳ đầu dẫn đến tín hiệu ra ko dc tốt ở cả hai chu kỳ nên cũng ảnh hơởng đến chất lượng âm thanh. Ở các tụ hoá có phân cực điện dung nhỏ như 0.1uF 0.22uF thì khi đặt ngược cực tính (với điều kiện dòng nhỏ thôi), tụ vẫn có khả năng nạp xả dc nhưng ko tốt bằng khi đặt đúng cực của nó. Trong khi đó tụ ko phân cực thì ngược lại bạn đặt cực nào thì khả năng nạp xả nó như nhau.
                      Mong là có thể giúp ích dc gì cho các bạn

Comment

Tải file này về, in ra hoặc chép ra làm mấy bản, dán lên tường, lên bàn học, bàn làm việc, hoặc là cả ...nhà vệ sinh nếu thấy cần thiết. Đến khi nào thuộc làu rồi thì bóc ra cũng được
                        Attached Files

Comment

thế còn trên tụ dán thì đọc ra sao các bác?

Comment

Tụ dán, tụ SMD ah ? Trường hợp này nếu có sơ đồ mạch kèm theo thì giá trị điện dung dc ghi trên sơ đồ mạch, cũng có khi trên một số mạch in giá trị điện dung tụ SMD dc ghi kế bên bằng chữ trắng. Trường hợp ko có sơ đồ mạch, mạch in cũng ko ghi thì phải dùng đến thiết bị đo chuyên dụng, nếu ko có thiết bị đo thì cũng chịu, ko biết dc điện dung của tụ.

Comment

cám ơn bạn nhiều nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

chiensy195 Tìm hiểu thêm về chiensy195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X