Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em Led 5W các bác .....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

zay thì ko nên dùng 3 cái ở trên. Mấy cái đó để giải các bài toán thực tế, khi mà bác có 1 nguồn 12V DC, lái cho 7 LED nối tiếp nhau (vì chỉ xài 1 driver thôi cho rẻ).
    Còn bác làm đề tài, thì nên đi mua nguồn áp cao (48V) rồi dùng stepdown như 2576 để làm là xong, nhanh bổ rẻ.
    Ngly của 3 mạch trên bác tìm trong sách của thày Ng Văn Nhờ, DHBK TP.HCM là có mà, sơ đồ stepup. sách thày H V Kiểm ko biết có hay ko. mình chỉ có thói quen tìm giải pháp, tự phân tích và làm thực tế. Bác cũng nên làm cách đó để biến cái của ng khác thành của mình. 3 mạch rất dể phân tích nếu như chịu khó tìm hiểu về switching.
    tui đã thấy rất nhiều bạn sv làm đề tài rất tốt, nhưng ko hiểu gì về nó cả. có đáng buồn ko?
    EDA Engineer - Design on Demand
    Email:
    Web:

Comment

vậy à.
      cảm ơn bác nha.
      em thử tìm hiểu xem.
      hjhj

Comment

nếu bạn muốn xài nhiều led thì đây

mạch này có công suất trên 100w tùy vào fet, tha hồ cho bác sử dụng.

nếu muốn có thêm hiệu ứng Broca-sulzer thì dùng mạch này

cả 2 mạch mạch trên đều rất đơn giản và công suất rất lớn có thể đáp ứng yêu cầu của bạn.

Comment

Mạch trên khi dùng nguồn 24V thì chết FET, hơi lý thuyết 1 tí.
          Cả 2 mạch này đều ko dùng nguồn dòng, ko ổn áp nếu áp nguồn thay đổi hoặc thay đổi số lượng LED. Ở công suất cao thì không dược phép xài như zay bác à.
          Các bác cứ thử làm xem cái 50k giờ của con LED còn dc bao nhiêu. Mình chỉ học theo cách bọn Tàu nó làm và bán hàng loạt. (bỏ tiền ra mua cái đèn LED 220V/7W của TQ giá 550k về rả ra để học hỏi nó. Học phí hơi đắt tí.).
          Email:
          Web:

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
            Mạch trên khi dùng nguồn 24V thì chết FET, hơi lý thuyết 1 tí.
            Cả 2 mạch này đều ko dùng nguồn dòng, ko ổn áp nếu áp nguồn thay đổi hoặc thay đổi số lượng LED. Ở công suất cao thì không dược phép xài như zay bác à.
            Các bác cứ thử làm xem cái 50k giờ của con LED còn dc bao nhiêu. Mình chỉ học theo cách bọn Tàu nó làm và bán hàng loạt. (bỏ tiền ra mua cái đèn LED 220V/7W của TQ giá 550k về rả ra để học hỏi nó. Học phí hơi đắt tí.).
            fet IRF3205 chịu áp 50v chịu dòng 100A, fet IRFZ44N là 55v/50A bạn nghĩ sao khi nói đưa 24v fet chết.ở mạch thứ 2 bạn nghĩ con R 12k nối từ D của fet về chân 5 của 555 để làm gì mà bạn nói mạch không có chức năng ổn dòng khi tải thay đổi. còn về việc mua cái đèn của tàu mấy trăm về học hỏi thì mình chịu vì mình chúa ghét bạn tàu và không đáng phải làm như thế. em nghĩ chúng ta nên dùng kiến thức được đào tạo ở trường để tự thiết kế sẽ tốt hơn.

Comment

Hahaaa,
              Về trường học thêm lý thuyết đi nhé bạn. Biết bao nhiêu nhóm robocon bị chết FET khi dùng nguồn 24V rồi đó (chết với 540 và 9540). Cái này nhiều người biết rồi nên mình không nói lại (hơn nữa, con LM555 cũng die luôn).
              Còn mạch 2, với 8mOhm của FET mà vẫn tạo dc áp hồi tiếp về chân 5 thì chắc dòng điện phải lớn lắm. ko biết độ nhạy của con này thế nào, mình vẫn chưa ngâm cứu sâu về nó. Rất cảm ơn vì đã nhắc nhở, mình sẽ ngâm cứu cách sử dụng này cho đỡ tốn kém.
              VN đi sau TQ về công nghệ chắc cũng vài chục năm, thiết kế của họ rất tốt, chỉ có xài linh kiện dzom (do mình đặt hàng giá thấp). đừng đem chính trị đưa vào kỹ thuật. Tôi chỉ tôn trọng sự thật.
              Các tr DH ko ai dạy kiến thức thật, mà chỉ dạy lý tưởng là chính. vì khi chưa làm thực tế, kiến thức thật các bạn SV sẽ ko hiểu, và cũng rất khó để hiểu.
              nguyên tắc của dân thiết kế là HỌC HỎI cách người khác làm, và tìm cách làm cho tốt hơn.
              Email:
              Web:

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
                Hahaaa,
                Về trường học thêm lý thuyết đi nhé bạn. Biết bao nhiêu nhóm robocon bị chết FET khi dùng nguồn 24V rồi đó (chết với 540 và 9540). Cái này nhiều người biết rồi nên mình không nói lại (hơn nữa, con LM555 cũng die luôn).
                Còn mạch 2, với 8mOhm của FET mà vẫn tạo dc áp hồi tiếp về chân 5 thì chắc dòng điện phải lớn lắm. ko biết độ nhạy của con này thế nào, mình vẫn chưa ngâm cứu sâu về nó. Rất cảm ơn vì đã nhắc nhở, mình sẽ ngâm cứu cách sử dụng này cho đỡ tốn kém.
                VN đi sau TQ về công nghệ chắc cũng vài chục năm, thiết kế của họ rất tốt, chỉ có xài linh kiện dzom (do mình đặt hàng giá thấp). đừng đem chính trị đưa vào kỹ thuật. Tôi chỉ tôn trọng sự thật.
                Các tr DH ko ai dạy kiến thức thật, mà chỉ dạy lý tưởng là chính. vì khi chưa làm thực tế, kiến thức thật các bạn SV sẽ ko hiểu, và cũng rất khó để hiểu.
                nguyên tắc của dân thiết kế là HỌC HỎI cách người khác làm, và tìm cách làm cho tốt hơn.
                bó tay với bạn, cái mạch này điều khiển cho xe điện còn được chứ nói gì mấy motor trong robo của bạn. còn về việc bạn nói chết fet 540, 9540 gì đó chắc có lẽ nên xem xem lại trình độ. với trình độ của bạn ( đương nhiên cao hơn mình) thiết kế mạch mà làm chết fet thì không còn gì để nói. còn về trường học thêm lý thuyết thì mình chịu, vì mình là dân kinh tế, chỉ đam mê làm chơi cho vui, công việc hằng ngày của mình là các chỉ tiêu tài chính EBIT, NPV, IRR...chứ không phải I=U/R như bạn. ở đây bác chủ thớt muốn có một mạch điều khiển led đơn giản và kinh tế nên mình đưa 2 mạch đó. chứ nối j bỏ mấy trăm ngàn ra mua đồ trung quốc về mổ ra xem.

mà sao em với bác cứ lăng tăng ba cái mạch led này nhỉ. chỉ là giúp bác chủ thớt tìm giải pháp tối ưu thôi. em thấy bác có trình độ về lĩnh vực này vậy qua đây đống góp kiến thức cho vui đi bác vì bên đây cũng toàn là dân ngoại đạo không hà nên nhiều cái cũng mù mờ lắm. em có gì đắc tội xin bác đại xá cho
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...1/index24.html

Comment

hix.tranh cãi nhau cái gì mà ghê thế?
                  nhưng dù sao cũng cám ơn các bác.
                  em sẽ test xem cách nào ok nhất

Comment

em có thể thay con diot SK34 bằng con diot nao dễ kiếm hơn dc các

Comment

Nguyên văn bởi ngocbac_bk Xem bài viết
                      em có thể thay con diot SK34 bằng con diot nao dễ kiếm hơn dc các

1N5822, bất kì con diot xung nào dòng chịu 3A là ok , ra quán kêu nó bán gị cho lẹ
                      CK6C -HUI

Comment

Nó là shottky, nếu dòng nhỏ thay = 2 con 1N4148 // cũng dc, dòng lớn cỡ 0.5A thì gắn 1N5819, lớn nữa thì 16C40 (hàng củ)
                        Email:
                        Web:

Comment

Bác có thể cho em biết 2 con chuyên dụng đó là con nào ko??
                          em cũng đang kiếm mà mãi chẳng được.
                          Mà bác có biết con LM3406, HV9925, MAX16803... có bán ở đâu ko? Nhưng phải ngoài Bắc nhe.
                          Cảm ơn bác

Comment

Con LED của bác, chỉ 1W thôi. LED sáng trắng thì áp là 3V bác à. Đơn giản nhất là bác dùng 1 điện trở dưới 10 ohm. Còn chọ dòng cho nó chừng 300mA đến 320mA là tốt.

Comment

Giúp em Led 5w các bác

Mình tìm đc cái sơ đồ này trêm mạng mong chỉ giáo:
                              Free File Hosting & Video Downloads, Free File Sharing, Online Friends Network - Ziddu
                              theo mình file trên nếu tìm linh kiện chắc k có đủ, nên mình định thay con tran BC547 = 564, BC557= A1015. con LM393 k biết có hay k?!! có ai biết xin giúp đở.
                              Cảm ơn trước!

Comment

cái chủ đề led c/s này e cũng rất thích k biết cái này dùng nguồn áp dòng chuẩn là bao nhiêu nhỉ độ chênh lệch áp là bao nhiêu là còn dùng đc các bác nhỉ
                                e cũng định mua con 1w và 3w để lắp vào xe đạp chơi mà chỉ sợ tèo e định dùng pin của mấy cái đèn pin và pin điện thoại đấu //
                                các bác xem hộ e với nha
                                thank

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocbac_bk Tìm hiểu thêm về ngocbac_bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X