Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách kiểm tra ic ổn áp và ic số?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách kiểm tra ic ổn áp và ic số?

nhờ anh em trong diễn đàn hướng dẫn kiểm tra ic ôn áp(vi du:ic 7809,7905...)hay ic sô(ic 7405,4012)còn sống hay đã chết!!Có hình minh họa càng tốt!Xin cảm ơn!!

thường thì nếu đo chân 1 và 3 ic 7809 mà lên kim là nó chết...

Comment

ic số khó kiểm tra lắm ................hên thì gặp con tốt ,xui thì ngậm ngùi đi mua con khác

Comment

Với IC ổn áp 78xx bạn cấp nguồn + vào chân 1 -vào chân 2 ( nguồn phải cao hơn điện áp ổn áp của IC vài vol ) . Đo điện áp ra ở chân 3 và 2 , nếu có và bằng với điện áp ổn áp của IC là tốt , còn không thì là hỏng . Với IC số khác bạn hãy lắp 1 mạch ứng dụng đơn giản bằng bo test ... quá đơn giản mà .

Comment

Đối với IC số có thể dùng 1 số programer loại xịn nó có cả chức năng test ic số .
          Trước mình từng dùng qua loại Dataman48 . Chỉ việc gắn con Ic số chân cắm DIP vào socket, sau đó chọn chip, và nhấn nút test.=> phần mềm sẽ test các cổng rồi báo pass or fail
          Dataman 48Pro+ Universal ISP Programmer
          - Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
          - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
          - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
          - Dt: 0985205886 -

Comment

em đang định làm bộ test ic đó nhưng chưa biết cách bắt đầu như thế nào? nhờ anh voicoi365 có thể nói dõ hộ em cái máy test ic số đó nó hoạt động như thế nào ko? bác có mạch của nó ko? gửi cho em được ko?

Comment

Nguyên văn bởi lionstar92 Xem bài viết
              nhờ anh em trong diễn đàn hướng dẫn kiểm tra ic ôn áp(vi du:ic 7809,7905...)hay ic sô(ic 7405,4012)còn sống hay đã chết!!Có hình minh họa càng tốt!Xin cảm ơn!!
              chào bạn
              thứ nhất thông thường nếu có mạch thì lắp và test thì sẽ rõ là còn sống hay đã chết hoặc nhìn ngoại vi xem có dấu diệu bị cháy k
              thứ 2 mình thường làm là đo và đảo chiều que đo đối với 2 chân cấp nguồn của ic nếu 1 lần kim lên là vẫn sống cả 2 lần đều lên là " bác đã ra đy "
              có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với bạn và mọi người
              good luck !!!

Email:
              Gmail:

Comment

kiểm tra mấy con đấy thì dùng cảm quan cũng có thể nhận biết dc khỏi cần dùng đồng hồ

Comment

Nguyên văn bởi thieuquocdat Xem bài viết
                  kiểm tra mấy con đấy thì dùng cảm quan cũng có thể nhận biết dc khỏi cần dùng đồng hồ
                  ồ ồ, super men đây rồi

Email:
                  Gmail:

Comment

bác tuankep6 nói rõ cho e biết đc ko mà e đo = đồng hồ số đc ko bác

Comment

Về tác giả

Collapse

lionstar92 Tìm hiểu thêm về lionstar92

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X