Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ổn áp 12 volt dùng IC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ổn áp 12 volt dùng IC

Mấy anh cho em hỏi mình có thể dùng IC 7812 để làm mạch ổn áp 12 volt không, nếu được xin chỉ giùm em sơ đồ mạch và cách tính giá trị linh kiện. À nhân đây cho em hỏi có con IC 555 nào chịu được áp 12 volt ko vì em đang làm mạch tạo xung vuông biên độ 12 volt.

tìm hiểu datasheet của nó đi nhé
    trang của nó đây: http://www.datasheetcatalog.com

Comment

Nhưng trang datasheet của bạn cho đâu có down về được.

Comment

Nguyên văn bởi minhlong Xem bài viết
        Mấy anh cho em hỏi mình có thể dùng IC 7812 để làm mạch ổn áp 12 volt không, nếu được xin chỉ giùm em sơ đồ mạch và cách tính giá trị linh kiện. À nhân đây cho em hỏi có con IC 555 nào chịu được áp 12 volt ko vì em đang làm mạch tạo xung vuông biên độ 12 volt.
        ... bác xem sơ đồ bên dưới đây, những mạch đơn giản như vầy không cần tính toán gì đâu, cứ theo data sheet của nó mà làm.... ... nếu bác chỉ dùng nguồn đơn thì bỏ mạch điện có liên quan IC2/7912 đi là Ok...

Về áp cấp nguồn cho IC 555 theo data sheet thì từ 4,5V (min) đến 16V (max) ...
        Attached Files

Comment

Cám ơn bác MHz nha

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
            ... bác xem sơ đồ bên dưới đây, những mạch đơn giản như vầy không cần tính toán gì đâu, cứ theo data sheet của nó mà làm.... ... nếu bác chỉ dùng nguồn đơn thì bỏ mạch điện có liên quan IC2/7912 đi là Ok...

cho em hỏi tý:
            nếu em chỉ cần output có giá trị là 12v không đổi thì ngoài việc bỏ IC2 và các phần liên quan có phải làm thêm j ko hả bác
            mong bác sớm trả lời.em đang làm bài tập lớn.thank bác trc

Comment

bác kiếm hình này ở trang nào thế???? chỉ cho em với, thích mấy tấm màu mè như vầy nè.

Comment

bác cho em hỏi thêm:
                biến áp ký hiệu 18Vct là j vậy?
                trong sơ đồ chỉnh lưu cầu dùng loại điôt nào hả bác

Comment

Nguyên văn bởi moivaonghe Xem bài viết
                  cho em hỏi tý:
                  nếu em chỉ cần output có giá trị là 12v không đổi thì ngoài việc bỏ IC2 và các phần liên quan có phải làm thêm j ko hả bácmong bác sớm trả lời.em đang làm bài tập lớn.thank bác trc
                  ... không cần phải làm gì thêm...
                  Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
                    bác kiếm hình này ở trang nào thế???? chỉ cho em với, thích mấy tấm màu mè như vầy nè.
                    ... bác vào trang này có rất nhìu sơ đồ các loại mạch điện tử... màu mè thì tùy, có cái có cái không...
                    http://rfetc.com.ne.kr/elec/circuit.htm

Comment

Mình đang cần bộ nguồn ổn áp 50v bạn có sơ dồ không cho mình với
                      Không biết làm sao nói được nhiều

======

Comment

Nguyên văn bởi moivaonghe Xem bài viết
                        bác cho em hỏi thêm:
                        biến áp ký hiệu 18Vct là j vậy?
                        trong sơ đồ chỉnh lưu cầu dùng loại điôt nào hả bác
                        ... là biến áp có điểm giữa (ct --> center), về diode có thể dùng mạch cầu 4 diode, hoặc dùng diode thường ghép thành mạch cầu cũng được, khoảng 2A là Ok...

Comment

minh dang thiet ke mach nguon ap ra 12V va dong ra lon nhat la 6A.co them phan bao ve qua ap o dau vao.mong cac anh chi bao dum

Comment

em muốn thiết kê mạch nguồn ổn áp 24v 2a ,nguồn switching dùng TL,TOP243,TL431,PC817 thì làm thế nào hả các bác

Comment

mấy bác cho em hỏi sơ đồ mạch IC 7812 dùng nguồn đơn vs??? biến áp của em có 2 dây thôi!!! ko chạy nguồn đôi đc!! mong các bác giúp đỡ???? thank

Comment

Về tác giả

Collapse

minhlong Tìm hiểu thêm về minhlong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X