Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xác định cường độ dòng diện của biến thế

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xác định cường độ dòng diện của biến thế

Xin các bác chỉ giúp giùm em cách tính toán số ampe của biến thế thông qua tiết diện dây và điện ra?

Em quấn một biến thế dùng dây:
    Cuộn sơ cấp: dây 0,4li
    Cuộn thứ cấp: dây 0,8li
    Điện ra 30V đôi

Vậy thì nguồn ra sẽ được bao nhiêu ampe? Công thức tính?
    Cảm ơn!

Để xác định dòng điện trong MBT cần phải xét tiết diện lỏi thép

Comment

Đối với biến áp nhỏ như thế (người ta đã tính toán xong rồi), bạn có thể tính dòng bằng mật độ dòng cho phép.

Nếu điều kiện tản nhiệt tốt, lõi thép không bị bão hòa, dòng điện cho phép có thể lên đến 4A/mm2. Trong trường hợp điều kiện xấu hơn cần phải giảm xuống 2,5 A/mm2. (diện tích thiết diện của dây đồng).

Comment

Biến áp bạn tự quấn, và đã có, thì để xác định dòng lớn nhất không khó, và bạn chọn lấy kết quả nhỏ nhất trong 3 tính toán/thí nghiệm dưới đây:

- Công suất ra lớn nhất biến áp có thể cho được, tùy thuộc lõi sắt từ (kích thước - bạn đã biết, chất lượng - bạn không biết). Cách tính đơn giản cho các loại chất lượng lõi thép trung bình và thông dụng có ở trong các sách kỹ thuật điện.

- Dòng điện ra lớn nhất tùy thuộc cỡ dây đồng (tính theo mật độ dòng điện như bạn quocthai đã nêu), và "trình độ" quấn dây của bạn, quấn chặt tay, và có tẩm vécni cách điện, thì lấy mật độ dòng cao hơn, ngược lại, bạn quấn lỏng tay, hay không được tẩm véc ni, thì lấy mật độ dòng thấp hơn.

- Sau khi ước lượng được dòng ra thứ cấp tối đa cho phép, bạn chọn lấy 1 tải tương ứng để làm thí nghiệm, ví dụ dùng bóng đèn. Nếu sụt áp (độ giảm áp khi có bóng đèn so sánh với điện áp thứ cấp khi không có bóng đèn - biến áp chạy không tải), với cỡ biến áp của bạn, là khoảng 10...15%, và để thắp sáng bóng đèn trong 30 phút, mà nhiệt độ biến áp không quá cao, ví dụ 80 độ C (bỏng tay), thì dòng tải này là lớn nhất cho phép.

Comment

Về tác giả

Collapse

duylinh02057 Tìm hiểu thêm về duylinh02057

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X