Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ mạch chuyển máy phát sang điện lưới

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ mạch chuyển máy phát sang điện lưới

Tình hình là em mới đấu một mạch điện cho quán net nhà em bằng một cái contactor 2 trạng thái nguyên lý hoạt động như hình sau:
    Click image for larger version

Name:	7349ff6fc1c149a55bb1c20dba53e66f_36912574.untitled.700x0.jpg
Views:	1
Size:	9.4 KB
ID:	1410525
    bình thường khi không có điện áp cấp vào k1 và k2 thì chân 11 thông với 12 và 41 thông với 42 còn 21 không thông với 22 và 31 không thông với 32 còn khi có điện áp cấp cho k1k2 thì ngược lại 21 thông với 22 và 31 thông với 32 42 không thông với 41 và 11 không thông với 12
    em đã lắp dây như hình vẽ:
    và tình trạng bị như sau
    ngắt điện máy phát để contactor tự chuyển sang điện lưới một số máy tinh không vấn đề gì còn một số máy tính bị khởi động lại. Em định lắp thêm tụ vào trước tải như hình vẽ nhưng không biết có khắc phục được tình trạng trên không và nếu được thì mua loại tụ nào, lên lập topic mong các bác giúp đỡ.
    TUANHUNGCOMPUTER:MUA BÁN SỬA CHỮA MÁY TÍNH, MÁY IN,PHOTO,FAX, VĂN PHONG PHẨM...
    TƯ VẤN, THIẾT KẾ, THI CÔNG: CÁC GIẢI PHÁP MẠNG PHÒNG GAME, VĂN PHÒNG.
    ĐT:0983005819-04.38185873

sơ đồ của bạn ổn rồi, về hoán đổi nguồn cho tải diễn ra trong 1 thời gian rất ngắn, như bạn nói 1 số máy tính ko bị mất nguồn chính là vì bên trong bộ nguồn của máy (sau cuộn thứ cấp) có 1 hay vài con tụ để lọc nguồn, những tụ này sẽ góp phần duy trì 1 nguồn điện cần thiết trong 1 khoảng time rất ngắn khi hoán đổi nguồn. và cũng như bạn nói 1 số máy tính ko duy trì đc vì theo lẽ nó có vấn đề j đó ở những con tụ này, nếu có thể bạn sẽ nguyên cứu từ những máy kia và xử lí những máy ko ổn này. vấn đề bạn muốn gắn tụ trưóc tổng tải thì theo mình nghĩ chi phí rất tốn kém, ngay cả 1 cái ups cũng ko thể chịu nổi 1 lúc nhiều máy tính đến thế( sụt áp),đó là chưa kể đến quạt gió, đèn chiếu sáng, máy lạnh, các thiết bị trong quán net..v.v.
    theo mình bạn chỉ cần xử lý ở những máy tính ko duy trì thôi, ko cần thiết phải cả tổng tải như thế. 1 cái ups cho 2,3 máy chẳng hạn.
    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
    yahoo:
    gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
      sơ đồ của bạn ổn rồi, về hoán đổi nguồn cho tải diễn ra trong 1 thời gian rất ngắn, như bạn nói 1 số máy tính ko bị mất nguồn chính là vì bên trong bộ nguồn của máy (sau cuộn thứ cấp) có 1 hay vài con tụ để lọc nguồn, những tụ này sẽ góp phần duy trì 1 nguồn điện cần thiết trong 1 khoảng time rất ngắn khi hoán đổi nguồn. và cũng như bạn nói 1 số máy tính ko duy trì đc vì theo lẽ nó có vấn đề j đó ở những con tụ này, nếu có thể bạn sẽ nguyên cứu từ những máy kia và xử lí những máy ko ổn này. vấn đề bạn muốn gắn tụ trưóc tổng tải thì theo mình nghĩ chi phí rất tốn kém, ngay cả 1 cái ups cũng ko thể chịu nổi 1 lúc nhiều máy tính đến thế( sụt áp),đó là chưa kể đến quạt gió, đèn chiếu sáng, máy lạnh, các thiết bị trong quán net..v.v.
      theo mình bạn chỉ cần xử lý ở những máy tính ko duy trì thôi, ko cần thiết phải cả tổng tải như thế. 1 cái ups cho 2,3 máy chẳng hạn.
      UPS thì nguyên lý của nó cũng có khác gì cái này đâu mấy con rơ ne trong UPS bé tý làm sao mà gánh cho cả giàn máy được

Comment

ups là cái kich lưu điện thôi. bác dùng 1 cái ups gánh cho 3 máy vẫn đc. còn "role bé tí làm sao mà gánh cả dàn máy" thì bác ktra lại xem. ở đây mình dùng để duy trì trạng thái điện 220 "online" cho những máy ko duy trì thôi.relay ko ảnh hưởng j đâu bác. nếu bác rành về điện tử có thể thao tác trên bộ nguồn từng máy và lắp tụ dùy trì hợp lý. còn nếu bác vẫn muốn lắp tụ để duy trì cho tổng tải thì chỉ có những tụ bên điện lực mới đáp ứng nổi thôi.tuy nhiên giá của nó cũng ko dưới vài triệu.mình góp ý giúp bạn như thế thôi vì kiến thức mình còn hạn chế nhiều lắm.thân!
        '"
        "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
        yahoo:
        gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
          ups là cái kich lưu điện thôi. bác dùng 1 cái ups gánh cho 3 máy vẫn đc. còn "role bé tí làm sao mà gánh cả dàn máy" thì bác ktra lại xem. ở đây mình dùng để duy trì trạng thái điện 220 "online" cho những máy ko duy trì thôi.relay ko ảnh hưởng j đâu bác. nếu bác rành về điện tử có thể thao tác trên bộ nguồn từng máy và lắp tụ dùy trì hợp lý. còn nếu bác vẫn muốn lắp tụ để duy trì cho tổng tải thì chỉ có những tụ bên điện lực mới đáp ứng nổi thôi.tuy nhiên giá của nó cũng ko dưới vài triệu.mình góp ý giúp bạn như thế thôi vì kiến thức mình còn hạn chế nhiều lắm.thân!
          '"
          Đầu tiên mình rất cảm ơn bạn đã góp ý cho mình nhưng mình chỉ muốn cùng tranh luận để tìm biện pháp tối ưu thôi. thứ nhất là mình chỉ lưu ý với bạn là UPS thì nguyên lý hoạt động cũng là dùng rơ le để đổi nguồn từ điện lưới sang nguồn điện có sẵn là điện bình ac quy lên mình mới nói là UPS thì không khác gì cái này. Vấn đề thứ 2 là với cái rơ le trong UPS thì khi chuyển mạnh với tải công suất là một giàn net thì cái tiếp điểm của rơ le sẽ không thể chịu nổi trong vài lần đóng ngắt. còn vấn đề cuối là thay cái tụ trong nguồn thì đơn giản thôi nhưng mình muốn là có một phương án cho tổng tải cơ chứ một 2 cái máy nếu khởi động lại thì cũng không ảnh hưởng nhiều đến tình hình kinh doanh lên nắm ( Nói nhỏ với bạn mình cũng không phải dân điện tử lên kiến thức về điện tử thì cực kỳ hạn chế) một lần nữa cảm ơn bạn vì đóng góp ý kiến cho mình.

Comment

nếu mắc tụ vào trước tải thì tụ đó phải có điện dug rất lớn

Comment

ko những tụ phải có điện dung lớn mà kinh phí còn rất cao. bạn cứ hình dung 1 cái tụ bù cao thế ấy. sơ sơ cũng trên 10 chay rồi.
              yahoo:
              gmail:

Comment

Nguyên văn bởi phantuanhung Xem bài viết
                Đầu tiên mình rất cảm ơn bạn đã góp ý cho mình nhưng mình chỉ muốn cùng tranh luận để tìm biện pháp tối ưu thôi. thứ nhất là mình chỉ lưu ý với bạn là UPS thì nguyên lý hoạt động cũng là dùng rơ le để đổi nguồn từ điện lưới sang nguồn điện có sẵn là điện bình ac quy lên mình mới nói là UPS thì không khác gì cái này. Vấn đề thứ 2 là với cái rơ le trong UPS thì khi chuyển mạnh với tải công suất là một giàn net thì cái tiếp điểm của rơ le sẽ không thể chịu nổi trong vài lần đóng ngắt. còn vấn đề cuối là thay cái tụ trong nguồn thì đơn giản thôi nhưng mình muốn là có một phương án cho tổng tải cơ chứ một 2 cái máy nếu khởi động lại thì cũng không ảnh hưởng nhiều đến tình hình kinh doanh lên nắm ( Nói nhỏ với bạn mình cũng không phải dân điện tử lên kiến thức về điện tử thì cực kỳ hạn chế) một lần nữa cảm ơn bạn vì đóng góp ý kiến cho mình.
                trước mình đã tháo 1 cái ups để ngịch. nó ko có relay chuyển mạch như bác nói. bình thường nó cấp nguồn cho tải qua cái phích cắm bằng trực tiếp từ điện lưới, đồng thời sạc điện cho acquy, nhưng mạch kích nó vẫn ở chế độ chờ, khi mất nguồn thì mạch kích sẽ đc tác động và hòa vào phích cấm. nó ko có chuển mạch bằng relay như bác nói nhé, vì nếu nó chuyển mạch thì những máy ấy cũng sẽ bi mất nguồn thôi. cái âm thanh tách tách mà bác nge khi nó hoạt động đúng là relay nhưng nó là relay của mạch kích chứ ko phải relay chuyển mạch. ko biết cái ups khác thì thế nào nên mình ko dám bàn cãi.
                yahoo:
                gmail:

Comment

có lẽ bạn tháo phải cái UPS online rồi

Comment

cái j cũng nhìn vào tính thực tế bác nhỉ. vậy theo ý của bác là cái ups nào mới thích hợp để duy trì đc ko tới 1s? bác thống kê khoảng bao nhiêu máy bị như vậy rồi hãy chọn phương án thích hợp.cứ nói khơi khơi vài tuần nói 1 câu như vậy thì chẳng ai giúp bác đc đâu.đơn giản vì moi người ko có nhã hứng.
                    yahoo:
                    gmail:

Comment

Bạn ơi cho mình xin cái sơ đồ nguyên lý cụ thể được không.

Comment

Nhân đây mình cũng mượn bài viết của thớt để hỏi vẫn đề này chút ^^
                        Mình có bộ UPS dùng acquy 24V bây giờ chuyển sangđùng loại 48V liều có vẫn đề gì không?
                        bác nào rành mấy cái này chỉ giáo giúp với

Comment

Lên kiểm tra lại 1 số máy tính bị ngắt và khắc phục là tốt nhất.

Comment

Nguyên văn bởi lnh11031986 Xem bài viết
                            Nhân đây mình cũng mượn bài viết của thớt để hỏi vẫn đề này chút ^^
                            Mình có bộ UPS dùng acquy 24V bây giờ chuyển sangđùng loại 48V liều có vẫn đề gì không?
                            bác nào rành mấy cái này chỉ giáo giúp với
                            UPS dùng acquy 24V bây giờ chuyển sangđùng loại 48V chắc chắn có vấn đề bạn à, nhẹ là nổ cầu chì 30A hay 40A còn nặng thì
                            Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
                            Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

Có phương án gì khăc phúc được vấn đề này không bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

phantuanhung Tìm hiểu thêm về phantuanhung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X