Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch tạo dao động NE555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch tạo dao động NE555

Mình vừa làm xong 1 mạch tạo dao động xung vuông, xung tam giác dùng ic 555. theo sơ đồ này. nhưng chỉ có mỗi led d1 nháy . led d2 thì nháy rất khó nhìn thấy. mình dùng đồng hồ số đặt thang đo DC, đo từ chân 3 tới mass dc 8,4v. từ chân 3 đến Vcc thì là 1,45. cho mình hỏi làm cách nào để điện áp ra dc cân bằng nghĩa là đo từ chân 3 tới mass và vcc đều băng nhau. thanks
    Click image for larger version

Name:	3.jpg
Views:	1
Size:	131.8 KB
ID:	1410528
    Người ước mơ để chốn tránh thực tế.
    Kẻ ước mơ để thay đổi thực tại vĩnh viễn.
    ~~Sochiro Honda~~
    Phone: 01693268565
    Gmail:

Thay R2 bằng biến trở, vặn nó đến khi nào áp đo dc bằng VOM cân bằng nhau.. nhưng đây chỉ là giá trị tb, áp đỉnh xung vẫn như lúc không chỉnh tức là gần bằng VCC.
    "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
    Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

biến trở mấy k hả bạn. cái chỗ VR1 ấy. vì ko có VR 100k nên mình thay = cái điện trở thường 100k có dc ko.
      Người ước mơ để chốn tránh thực tế.
      Kẻ ước mơ để thay đổi thực tại vĩnh viễn.
      ~~Sochiro Honda~~
      Phone: 01693268565
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi MaBatTu Xem bài viết
        Mình vừa làm xong 1 mạch tạo dao động xung vuông, xung tam giác dùng ic 555. theo sơ đồ này. nhưng chỉ có mỗi led d1 nháy . led d2 thì nháy rất khó nhìn thấy. mình dùng đồng hồ số đặt thang đo DC, đo từ chân 3 tới mass dc 8,4v. từ chân 3 đến Vcc thì là 1,45. cho mình hỏi làm cách nào để điện áp ra dc cân bằng nghĩa là đo từ chân 3 tới mass và vcc đều băng nhau. thanks
        [ATTACH=CONFIG]34446[/ATTACH]
        bạn tháo bỏ mấy con trở nối với chân 7(chân 7 để trống) từ chân 3 nối qua 1 trở nối tiếp với biến trở tới chân 2,6 là đc

Comment

Về tác giả

Collapse

MaBatTu Tìm hiểu thêm về MaBatTu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X