Thông báo

Collapse
No announcement yet.

On=Off mạch điện bằng nút ấn !?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• On=Off mạch điện bằng nút ấn !?

Em suy nghĩ mãi không ra cái mạch khi chập vào lần 1 thì nguồn bật, chập lại lần nữa thì nguồn tắt, ai biết chỉ em với, Có sơ đồ mạch và nêu nguyên lý thì quá tốt

Mình có thể nói cho bạn biết nhé !.Bạn có thể dùng một J-K Flip Flop để làm mạch chốt !.đơn giản lắm !,nói thế bạn hiểu rồi chứ ?,mình sẽ post sơ đồ sau nhé !,nhưng bạn chỉ cần đọc hiểu về Flip Flop là có thể làm được ngay rồi đấy !.J - K FF hiện nay được đóng vỏ trong IC 74xx109 là loại J-K Flip Flop lật trạng thái ở sườn lên của xung !,
    Khi lắp mạch thì 2 đầu J và K bạn treo cao lên , còn đầu Clock bạn làm một công tắc xung , còn đầu ra Q bạn nối qua một khóa BJT để đóng cắt Rơle. Thế là xong rồi đấy !.....

Comment

dhchuyen_bk nói đúng đó, bạn có thể xem mạch sau, đơn giản lắm
      Attached Files
      Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

công tắc đây

mạch dùng ff j_k
        Attached Files
        |

Comment

Ý của em là có con IC hay mạch nào tương đuong như thế này không:
          Nếu có thì chỉ em tên từng linh kiện để em ráp (làm cái tắt mở radio bằng cái remote thôi mà). Cảm ơn nhé !!
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi playgemboy Xem bài viết
            Ý của em là có con IC hay mạch nào tương đuong như thế này không:
            Nếu có thì chỉ em tên từng linh kiện để em ráp (làm cái tắt mở radio bằng cái remote thôi mà). Cảm ơn nhé !!
            Mạch nầy điều khiển một cái relay bằng nút ấn ,hai đầu cuộn dây relay nối với J4 và J10 .Mạch gồm có IC LM555 và CD4013 đ/k trans Q7 C1815 kéo relay ,tiếp điểm relay cấp nguồn cho máy của bạn .
            (C14 là tụ 103=0,01uF)
            Attached Files

Comment

bạn dung con ic4017 thì sẽ giải quyết đươc vân dề này thôi

Comment

Nguyên văn bởi playgemboy Xem bài viết
                Em suy nghĩ mãi không ra cái mạch khi chập vào lần 1 thì nguồn bật, chập lại lần nữa thì nguồn tắt, ai biết chỉ em với, Có sơ đồ mạch và nêu nguyên lý thì quá tốt

mình có sơ đồ mạch on ffo như bạn muốn. mạch rất đơn giãn chỉ sử dụng có vài con transitor thôi. rất tiếc là các sơ đồ mạch điện mình có được lại nằm trong sách, báo không à mình không gởi lên mạng được.
                mình đang tìm cách chuyển các sơ đồ mạch điện vào máy tính. ngồi vẽ lại thì quá nhiêu khê nhưng chưa chắc đã chính xác. nếu cần thì liên lạc :hungoc35@yahoo.com

Comment

nếu mạch đã đơn giản hơn thì bạn vẽ lại cũng được mà. Chà ! chỉ làm với mấy con tranzito thì quá hay ,Up lên cho mọi người xem với

Comment

Nguyên văn bởi nguyenmau Xem bài viết
                    Mạch nầy điều khiển một cái relay bằng nút ấn ,hai đầu cuộn dây relay nối với J4 và J10 .Mạch gồm có IC LM555 và CD4013 đ/k trans Q7 C1815 kéo relay ,tiếp điểm relay cấp nguồn cho máy của bạn .
                    (C14 là tụ 103=0,01uF)
                    555 làm j thế nhỉ

Comment

cho hỏi cái mạch của bạn "hoanggiap" đưa đó thì 3 ngõ B,C,E mình nối như thế nào???chỉ mình với,ko hiểu rõ chổ này lắm

Comment

Nguyên văn bởi dinhchithanh Xem bài viết
                        555 làm j thế nhỉ
                        Trong mạch đó LM555 để chống rung do nút ấn .
                        Nếu không có chống rung ,khi ấn nút mạch đổi trạng thái hay không thì không thể biết trước đuọc .

Comment

Nguyên văn bởi nguyenmau Xem bài viết
                          Nếu không có chống rung ,khi ấn nút mạch đổi trạng thái hay không thì không thể biết trước đuọc .

Theo phân tích của em thì cái mạch on-off của bác không "nhảy" được vì khi chưa nhấn button S2 thì Vtr=5V, tụ C15 luôn được xả=> ngỏ ra Q ở mức thấp.
                          Khi nhấn S2 thì Vtr=(Vcc/(1M+10K))*1M ~ 5V, Vtr không nhở hơn 1/3.Vcc nên mạch ko thể nhảy được
                          Phần chống rung là thế nào vậy, rung cơ học hay là j hả bác
                          Em đã modify sơ đồ của bác như thế này thì nó mới nhảy được

VCC
                          |
                          |
                          |
                          |
                          /
                          \ R29=10K
                          /
                          |
                          |
                          | Button S2
                          |___________---______________TR của 555
                          |
                          |
                          |
                          __|__
                          ----
                          -- GND

Last edited by dinhchithanh; 05-12-2007, 12:02.

Comment

Nguyên văn bởi dinhchithanh Xem bài viết

Theo phân tích của em thì cái mạch on-off của bác không "nhảy" được vì khi chưa nhấn button S2 thì Vtr=5V, tụ C15 luôn được xả=> ngỏ ra Q ở mức thấp.
                            Khi nhấn S2 thì Vtr=(Vcc/(1M+10K))*1M ~ 5V, Vtr không nhở hơn 1/3.Vcc nên mạch ko thể nhảy được

Phần chống rung là thế nào vậy, rung cơ học hay là j hả bác
                            Em đã modify sơ đồ của bác như thế này thì nó mới nhảy được

HIIIII tên Thành này em biết các bác à
                            Hắn chưa ráp mạch đâu-Mới chỉ mô phỏng = PROTEUS thôi- Hắn học BK ĐÀ NẴNG em ở Hà Nội mà còn nghe tiếng hắn
                            Những mạch của hắn toàn mô phỏng anh em nhớ cẩn thận > Hắn chưa ráp mạch đâu
                            VŨ THẢO NGUYÊN

Comment

Mà sao mạch trên các bác 0 dùng trandito nhỉ tran cũng lắp được. Để em tìm sơ đồ đã rồi POST lên tốn 2 con IC 555 4013 thật tốn diện tích trong khi chỉ cần on/off bóng đèn nhỏ

Comment

Về tác giả

Collapse

playgemboy Tìm hiểu thêm về playgemboy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X