Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm đèn led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• làm đèn led

anh em cho mình hỏi là mình muốn dùng nguồn AC 220V để thắp sáng 20 led đỏ (chia làm hai nhánh)
    mình tính hư này có đúng không một nhánh dòng đi qua là 15*10^-3 A vậy điện trở cân mắc mỗi nhánh là 13333 ôm mà nếu mình mắc hai nhánh chung một trở thì trở khoảng 6.7k điện trở cũng khá lớn tao nhiều nhiệt
    mà mình còn thấy có mạch mắc thêm tụ mình không biết mắc thêm tụ để làm gì và cách tính giá trị tụ như thé nào và dung laọi tụ nào
    xin mọi người chỉ giúp mình nhé

cái tụ đó là tụ hạn dòng chính đó bạn ,không hạn dòng bằng trở đâu vì tổn hao nhiệt lớn ,còn nhiệm vụ con trở trong mạch là để xả điện của tụ khi không hoạt động đó ,nói đến đây chắn bạn dũng tính được giá trị tụ rồi ,tụ thì là tụ không phân cục rồi áp phải cao từ 250v trở lên

Comment

led dùng điện xoay chiều mau hỏng led. tính an toàn ko cao. độ sáng ko hợp lý.bạn nên dùng tụ + diot + zener. tạo thành nguồn DC rồi tính tiếp. lúc đó sẽ đơn giản hơn rất nhiều,
      "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
      yahoo:
      gmail:

Comment

mình chưa rõ cách tính giá trị cho tụ điện và điện trở xả điện của tụ và cách mắc như thế nào bạn giúp mình với

Comment

Nguyên văn bởi vnstarry Xem bài viết
          anh em cho mình hỏi là mình muốn dùng nguồn AC 220V để thắp sáng 20 led đỏ (chia làm hai nhánh)
          mình tính hư này có đúng không một nhánh dòng đi qua là 15*10^-3 A vậy điện trở cân mắc mỗi nhánh là 13333 ôm mà nếu mình mắc hai nhánh chung một trở thì trở khoảng 6.7k điện trở cũng khá lớn tao nhiều nhiệt
          mà mình còn thấy có mạch mắc thêm tụ mình không biết mắc thêm tụ để làm gì và cách tính giá trị tụ như thé nào và dung laọi tụ nào
          xin mọi người chỉ giúp mình nhé
          Mình xin nói thử cách của mình nha...làm như mạch chỉnh lưu đơn giản mắc diode => ra một chiều,mắc thêm cái tụ lọc sau đó dựa vào dòng mà tính trở >.< mà led sẽ sáng không đều nhau.

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
            Mình xin nói thử cách của mình nha...làm như mạch chỉnh lừu đơn giản mắc diode => ra một chiều,mắc thêm cái tụ lọc sau đó dựa vào dòng mà tính trở >.< mà led sẽ sáng không đều nhau.
            bác này ở cần thơ ah? bạn học trường nào thế xưa mình cũng ở cần thơ 1 thời gian. mình cũng dân miền tây mà. ^^
            @ tot: cách tính như thế ko đúng. thường mh ta dùng tụ giảm áp trước rồi mới qua cầu chỉnh lưu. nếu ko diot sẽ ko chiệu nổi => BÙM
            @chủ thớt: thường mình tính như thế này. tụ 1uF (loại tụ gốm màu vàng như trong cây vợt muỗi ấy), nó có số là 105/400V. tụ này sẽ hạn dòng xuống khoảng 0,7 A. và bạn dùng zener 12v1w mà ghim áp. lúc này bạn có có trong tay 1 nguồn 12vol 0,7A rồi đó. (trước có đo thử ko biết mình có đúng ko nhưng thấy ổn^^). rồi dựa vào 12 vol đó bạn gắn ban nhiêu led thì tính ra rồi dùng trở hạn dòng phù hợp. ah 12vol nhưng vẫn còn giật đấy nhé. nếu dùng thấp sáng led làm bàn học thì giật tê tái luôn. hjhj nếu bạn muốn an toàn thì dùng biến áp cho chắc.
            "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
            yahoo:
            gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
              bác này ở cần thơ ah? bạn học trường nào thế xưa mình cũng ở cần thơ 1 thời gian. mình cũng dân miền tây mà. ^^
              @ tot: cách tính như thế ko đúng. thường mh ta dùng tụ giảm áp trước rồi mới qua cầu chỉnh lưu. nếu ko diot sẽ ko chiệu nổi => BÙM
              @chủ thớt: thường mình tính như thế này. tụ 1uF (loại tụ gốm màu vàng như trong cây vợt muỗi ấy), nó có số là 105/400V. tụ này sẽ hạn dòng xuống khoảng 0,7 A. và bạn dùng zener 12v1w mà ghim áp. lúc này bạn có có trong tay 1 nguồn 12vol 0,7A rồi đó. (trước có đo thử ko biết mình có đúng ko nhưng thấy ổn^^). rồi dựa vào 12 vol đó bạn gắn ban nhiêu led thì tính ra rồi dùng trở hạn dòng phù hợp. ah 12vol nhưng vẫn còn giật đấy nhé. nếu dùng thấp sáng led làm bàn học thì giật tê tái luôn. hjhj nếu bạn muốn an toàn thì dùng biến áp cho chắc.
              bạn có thể cho mình xem sơ đồ đấu tụ với zener được không theo bạn thì trong mạch này chỉ cần tụ và zener à

Comment

Nguyên văn bởi thuannhat Xem bài viết
                cái tụ đó là tụ hạn dòng chính đó bạn ,không hạn dòng bằng trở đâu vì tổn hao nhiệt lớn ,còn nhiệm vụ con trở trong mạch là để xả điện của tụ khi không hoạt động đó ,nói đến đây chắn bạn dũng tính được giá trị tụ rồi ,tụ thì là tụ không phân cục rồi áp phải cao từ 250v trở lên
                mình chưa rõ cách tính giá trị cho tụ điện và điện trở xả điện của tụ và cách mắc như thế nào bạn giúp mình với

Comment

thì tính Z(c)=1/( wc ) : W=2*pi*f , c tính đơn vị là fara
                  I=220/Z(c)
                  điện trở xả thì trên 100k là được , mình thường dùng là 1M
                  chờ tí rồi mình post sơ đồ cho

Comment

mạch này là mạch tạo nguồn 5v nuôi vi điều khiển ,bạn có thể thay đổi zenner để có áp mong muốn ,theo như cách tính như trên mạch này cho áp 5v dòng khoảng 150mA
                    Led don.pdf

Comment

bạn có thể bỏ con VR /AC250 không xài củng chả sao,nhớ zenner là loại công suất 1W ,còn có kí hiệu là 1N4733 ( LOẠI 5V)

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                        ừa..Mình học ở Tây Đô. So vai vế chắc Mình là e út goy >.<..Kinh nghiệm thực tế còn kém lắm ^^! Còn nhờ mấy A đi trước chỉ giáo thêm nhiều hj. Mình thấy bóng led trong ổ cắm đó có cái điện trở ah mà cũng bền lắm á.

Comment

Em cũng mới học nên chưa thấy dùng điện xoay chiều cho LED bao giờ,em tưởng chỉ có công thức tính cho điện trở thôi chứ,còn tụ thì em thấy hay dùng tụ không phân cực là sao?có cả công thức tính cho tụ phải không.Mong các anh vẽ hoặc cho sơ đồ có giải thích từng bước cách làm biến đổi từ AC ra DC được không ạ?.Thanks

Comment

Nguyên văn bởi transisto Xem bài viết
                            Em cũng mới học nên chưa thấy dùng điện xoay chiều cho LED bao giờ,em tưởng chỉ có công thức tính cho điện trở thôi chứ,còn tụ thì em thấy hay dùng tụ không phân cực là sao?có cả công thức tính cho tụ phải không.Mong các anh vẽ hoặc cho sơ đồ có giải thích từng bước cách làm biến đổi từ AC ra DC được không ạ?.Thanks
                            hj đổi AC - DC cái này mình biết nè...bạn vào google gỏ cầu diode là ra liền ah...hoặc down tài liệu diode về koi có nhiều dạng đổi AC - DC lắm.Nghiên cứu tài liệu đó là rỏ ah.Xoay chiều thì bán kì duơng dẫn...âm ko dẫn.Nhưng tần số 50Hz nên mình ko nhận ra.=> led vẫn sáng dc >..<

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
                              ừa..Mình học ở Tây Đô. So vai vế chắc Mình là e út goy >.<..Kinh nghiệm thực tế còn kém lắm ^^! Còn nhờ mấy A đi trước chỉ giáo thêm nhiều hj. Mình thấy bóng led trong ổ cắm đó có cái điện trở ah mà cũng bền lắm á.
                              tây đô ah? hí hí bạn gái mình cũng đang học tây đô lớp kế toán nên mình thường hay về dưới chơi lắm.
                              @ cái led trong ổ cắm bạn để ý sẽ thấy con điện trở rất nóng và thường là cháy điện trở tức là điện trở bị đánh thủng và R giảm đi => led sẽ hỏng vì ko chịu nổi áp cao. nói chung ngoài dùng biến áp giảm áp thì dùng tụ giảm áp là hiệu quả rồi.
                              yahoo:
                              gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

vnstarry Tìm hiểu thêm về vnstarry

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X