Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp em phân tích nguyên lý của mạch driver cho led luxeon này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp em phân tích nguyên lý của mạch driver cho led luxeon này với

nhờ các Pro giúp em phân tích chi tiết nguyên lý điều khiển cho 3 led luxenon 1W như hình với
    thanks all
    cả 2 đều cấp nguồn 1 chiều 12V DC
    TL494

LM317T đây
    Last edited by dangvecto; 26-12-2011, 09:30.
    Anh .... Đơn giản ....
    .......... Chỉ Là Gió ....
    ............Tự Do Bay Bổng .........Và...
    ......... Lặng Lẽ....
    ... Đơn Côi........

ai giúp e với nào
    Anh .... Đơn giản ....
    ......... Lặng Lẽ....
    ... Đơn Côi........

Comment

+Phân tích mạch 1.
      _ Cầu điốt.D1 có nhiệm vụ nắn điện áp xoay chiều.thành điện áp một chiều,tụ C1.là tụ lọc nguồn,R1 là điện trở hạn dòng cho led D2.
      _ IC TL494 là IC dao động,khi ta điều chình VR.thì tần số tại chân số 8&chân 11 sẽ thay đổi. dẫn tới độ sáng của LED3& LED4 cũng thay đổi...
      _Chức năng từng chần của IC TL494.bạn vào datasseh cha nhé.
      +Phân tích mạch thứ 2.
      _ Câu đi ôt.nắn cả chu kỳ.tụ C3 là tụ lọc nguồn.R4 hạn dòng cho LEd.VR2&R1 là cầu phân áp cho Ic ổn áp LM317.tụ C2 là tụ lọc nguồn đầu ra.
      _Khi ta điều chỉnh VR2 thì điện áp đầu ra sẽ được thay đổi từ giá trị 0 cho điến giá trị N... Chúc vui.
      TRUNG TÂM ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG - TUẤN MAI
      Địa chỉ:Đội 5 kim chung - Đông anh- Hà nội
      Mobile : 0978304449
      yahoo: trongtuanvctv
      Mail:

Comment

cảm ơn anh
        Anh .... Đơn giản ....
        ......... Lặng Lẽ....
        ... Đơn Côi........

Comment

Nguyên văn bởi dangvecto Xem bài viết
          nhờ các Pro giúp em phân tích chi tiết nguyên lý điều khiển cho 3 led luxenon 1W như hình với
          thanks all
          cả 2 đều cấp nguồn 1 chiều 12V DC
          TL494

LM317T đây
          mạch trên thì nên có trans đệm dòng cho led ko dễ hư con trans bên trong tl494 lắm. có thể dùng C1815 mà đệm

Comment

Nguyên văn bởi DINH HIEU Xem bài viết
            mạch trên thì nên có trans đệm dòng cho led ko dễ hư con trans bên trong tl494 lắm. có thể dùng C1815 mà đệm
            mắc 2 con vào chân 8 và 11 ạ?
            Anh .... Đơn giản ....
            ......... Lặng Lẽ....
            ... Đơn Côi........

Comment

các bác giúp e với
              Anh .... Đơn giản ....
              ......... Lặng Lẽ....
              ... Đơn Côi........

Comment

mạch này tào lao rồi, bác định gắn vào 220 cho cháy nhà chơi hử
                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                092 2838 712 --->>

Comment

lex luxon xài nguồn dòng chứ không phải nguồn áp. mạch 1 nếu xài cho led 1w thì 494 không chịu nổi. mạch 2 là mạch ổn áp tuyến tính không phù hợp cho led luxon. đơn giản nhất là mắc trở hạn dòng cho led thôi, tuy nhiên hiệu suất không cao. bạn có thể tìm mạch drive cho led dùng 317 nhưng mắc theo kiểu ổn dòng.

Comment

Nguyên văn bởi trongtuanvct Xem bài viết
                    _Khi ta điều chỉnh VR2 thì điện áp đầu ra sẽ được thay đổi từ giá trị 0 cho điến giá trị N... Chúc vui.
                    không phải thay đổi từ 0 mà là thay đổi từ 1.2v

Comment

chào bác likes, theo bác vậy 317 hiệu quả? em chắc chắn nó tỏa nhiệt==>lại H thấp, ta dùng IC 494 tạo dao động sóng vuông là chuẩn rồi, ăn thua kích trans ngoài thôi chứ ai lại đưa trực tiếp vào Led, và lại 220 thì có gắn nt 50 con 494 mới chiệu đc, nguyên tắc là cho xung vuông băm ra điều áp theo dòng

led luxen chẳng cần ổn dòng gì cả(nhưng theo mạch pwm nó là mạch điều dòng) bác cấp đúng áp cho led là dòng nó sẽ chạy theo, nguồn có áp cố định, hợp lý, nhưng dòng 100A cũng ko chết 1 con led nào, đó là nguyên lý lý thuyết, ta phải hiểu cái này trước đã. còn thực tế tại sao họ lại dùng ổn dòng???? vì chất lượng led ko đồng đều, nên ngta sẽ pwm điều áp hồi tiếp dòng để đảm bảo dòng cố định cho led sống lâu, em thì toàn chơi điều áp thôi, mắc cho nó chạy test liên tục vài tháng nay chưa thấy chết
                      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                      092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                        chào bác likes, theo bác vậy 317 hiệu quả? em chắc chắn nó tỏa nhiệt==>lại H thấp, ta dùng IC 494 tạo dao động sóng vuông là chuẩn rồi, ăn thua kích trans ngoài thôi chứ ai lại đưa trực tiếp vào Led, và lại 220 thì có gắn nt 50 con 494 mới chiệu đc, nguyên tắc là cho xung vuông băm ra điều áp theo dòng

led luxen chẳng cần ổn dòng gì cả(nhưng theo mạch pwm nó là mạch điều dòng) bác cấp đúng áp cho led là dòng nó sẽ chạy theo, nguồn có áp cố định, hợp lý, nhưng dòng 100A cũng ko chết 1 con led nào, đó là nguyên lý lý thuyết, ta phải hiểu cái này trước đã. còn thực tế tại sao họ lại dùng ổn dòng???? vì chất lượng led ko đồng đều, nên ngta sẽ pwm điều áp hồi tiếp dòng để đảm bảo dòng cố định cho led sống lâu, em thì toàn chơi điều áp thôi, mắc cho nó chạy test liên tục vài tháng nay chưa thấy chết
                        không phải dùng 317 hiệu quả, nó vẫn nóng. mình đang tư vấn cho bạn chủ thớt dựa trên cái sơ đồ bạn ấy đang dùng 317. mạch bạn ấy đang mắc theo kiểu ổn áp. mình tư vấn nên mắc theo hiểu ổn dòng.

về cái mạch dùng 494 của bác chủ thớt thì bác ấy kích trực tiếp cho led nên mình nhận xét là mạch đó 494 chịu không nổi. chứ ai chẳng biết phải qua trans đệm.

còn bạn nói led luxon miễn mắc đúng điện áp là nó sáng, bạn hãy thử mắc một bóng luxon trực tiếp với nguồn 3v xem, nó không nóng như lửa và cháy ngay sau vài phút thì em đi bằng cái đầu. không cần dòng đến 100A đâu bác.

bác nói bác mắc theo kiểu điều áp test liên tục cả tháng chưa thấy chết, thế bác đo xem dòng tiêu thụ của led qua mạch điều áp của của bác là bao nhiêu, em đảm bảo với bác nhở hơn 1A. chính vì cái mạch điều áp không đủ dòng nên led không chết. giờ bác mắc trực tiếp led vào cục pin điện thoại 3v nó không chết em đi bằng đầu lần nửa.

led luxon cũng giống như diode lazer công suất bên diễn đàn lazer bán dẫn mà các mem bên ấy dùng đốt dim vậy. cho nên driver cho diode lazer có thể dùng cho led luxon.
                        Last edited by likes; 01-01-2012, 16:37.

Comment

? nhưng mà em mắc 3 bóng 1 w nt nhau, áp 10,85v cho 3 con, đo trên từng con là 3,61v, em mắc nguồn bình, dùng vdk pwm hồi tiếp áp, cả 3, 4 tháng nay nó vẫn sáng tốt(đốt 24/24 để test tuổi thọ), ko nóng(có cái đế), hay led em trâu quá ta??? em làm 3 cái như vậy, để test, tồi đi ngủ mà giật mỉnh là thấy cái nhà sáng trưng, led của em màu trắng
                          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                          092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                            không phải dùng 317 hiệu quả, nó vẫn nóng. mình đang tư vấn cho bạn chủ thớt dựa trên cái sơ đồ bạn ấy đang dùng 317. mạch bạn ấy đang mắc theo kiểu ổn áp. mình tư vấn nên mắc theo hiểu ổn dòng.

về cái mạch dùng 494 của bác chủ thớt thì bác ấy kích trực tiếp cho led nên mình nhận xét là mạch đó 494 chịu không nổi. chứ ai chẳng biết phải qua trans đệm.

còn bạn nói led luxon miễn mắc đúng điện áp là nó sáng, bạn hãy thử mắc một bóng luxon trực tiếp với nguồn 3v xem, nó không nóng như lửa và cháy ngay sau vài phút thì em đi bằng cái đầu. không cần dòng đến 100A đâu bác.

bác nói bác mắc theo kiểu điều áp test liên tục cả tháng chưa thấy chết, thế bác đo xem dòng tiêu thụ của led qua mạch điều áp của của bác là bao nhiêu, em đảm bảo với bác nhở hơn 1A. chính vì cái mạch điều áp không đủ dòng nên led không chết. giờ bác mắc trực tiếp led vào cục pin điện thoại 3v nó không chết em đi bằng đầu lần nửa.

led luxon cũng giống như diode lazer công suất bên diễn đàn lazer bán dẫn mà các mem bên ấy dùng đốt dim vậy. cho nên driver cho diode lazer có thể dùng cho led luxon.

bác likes thật là vui tính....em thử rồi chứ ạ, và dòng em nằm ở mức 500mA thôi, và khi mắc trực tiếp 4 bóng vào bình 12v40A nó vẫn sáng tốt, dóng lúc ấy có 220mA thôi, em thấy yếu quá, bỏ bớt 1 bóng, nó vẫn sáng đến khi có điện ạ

mọi việc dùng trở, dùng pwm cũng là điều áp cho tải, trừ 1 số trường hợp đặc biệt ói dùng mạch ổn dòng, sac đt chẳng hạn, họ dùng BA bão hòa từ thông để ồn dòng sạc
                            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                            092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                              bác likes thật là vui tính....em thử rồi chứ ạ, và dòng em nằm ở mức 500mA thôi, và khi mắc trực tiếp 4 bóng vào bình 12v40A nó vẫn sáng tốt, dóng lúc ấy có 220mA thôi, em thấy yếu quá, bỏ bớt 1 bóng, nó vẫn sáng đến khi có điện ạ

mọi việc dùng trở, dùng pwm cũng là điều áp cho tải, trừ 1 số trường hợp đặc biệt ói dùng mạch ổn dòng, sac đt chẳng hạn, họ dùng BA bão hòa từ thông để ồn dòng sạc
                              à...vậy em xin đi bằng đầu đây. vậy led của bác đúng là trâu quá, đây là led của em mua có chóa luôn, loại 1w. lúc trước mắc trực tiếp nên chết toi rồi. hình em nó đây, em đã thử nên mới dám nói chứ không phải nói bừa

Comment

Về tác giả

Collapse

dangvecto Tìm hiểu thêm về dangvecto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X