Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gặp vấn đề với mạch timer dùng ic 555 và relay 5v/5chân

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Gặp vấn đề với mạch timer dùng ic 555 và relay 5v/5chân

Không biết mình gọi là time delay có đúng không.
    Nói chung là mình làm cái mạch như hình dưới đây , đã lắp mạch thật chạy rồi nhưng có chút vấn đề cần hỏi mọi người chút

Mạch dùng nguồn 5V,biến trở 50k, tụ phân cực 10uf, ngoài ra có lắp thêm 1 điện trở 10 ohm nối tiếp role 5V. Dòng ic 555 ra khoảng gần 220mA, nói chung là đủ để đóng ngắt relay 5V/ 5chân khi chưa có Diode bảo vệ thì relay đóng ngắt tốt, mặc dù relay nó phát tiếng kêu " rè rè " rất củ chuối
    Click image for larger version

Name:	relay 5v.jpg
Views:	1
Size:	117.4 KB
ID:	1411335
    Nhưng khi cho thêm diode như mạch vẽ thì relay đóng nhưng không ngắt dược. Đây chính là vấn đề mình cần hỏi , mọi người giải thích giúp mình với . Liệu mình có lắp sai diode bảo vệ không

Nếu mình thử lắp ngược diode lại như hình sau, đáng lẽ theo lý thuyết relay phải không đóng, đằng này nó lại đóng ( led nó sáng rực như trêu ngươi mình )

Name:	relay 5v ngươc.jpg
Size:	117.7 KB
ID:	1411336

Mình làm mạch này để lắp vào máy dán nilon, thay cho cái mạch relay của nó đơn giản ( trông chỉ có 1 con tran , điện trở, tụ với zener) nhưng hay hỏng. Mang ra bảo hành suôt, mình học điệntử nên quyết làm xem sao.

Mình đã xem qua cái time delay Omron thấy nó dùng ic 4541 hơi phức tạp nhưng mà mình chưa nghiên cứu.

Mọi người xem qua dùm mình nhé, cám ơn nhiều nhé !!!!!!!!!!

từ chân 3 của 555 nên qua một tran để kéo dòng cho cái role,dùng trực tiếp như vậy con 555 dễ đi lắm.Phần mạch 555 mình thấy hơi lạ?
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

À mà mình tiện hỏi luôn , có bạn nào có mạch time delay mà chỉ dùng trans thôi không ko, cho mình xin với ( tức là khi có dòng điều khiển phải , mạch đóng điện relay rồi sau 1 khoảng time nhất định nó sẽ tự ngắt ây).

MÌnh xin cám ơn nhiệt tình

Comment

bạn thử gắn tụ phân cực vào chân B của TRan xem, dung lượng càng lớn thì tg giữ cho tran càng lâu í, khi bấm nút nạp điện cho tụ, thả ra thì +tụ xả điện dần dần vô chân B

Comment

cái mạch bạn nhìn ngộ quá, công dung của nó làm gì vậy? đóng mở thế nào hay tạo dao động? hhi

Comment

cái mạch này tạo xung đóng mở relay mà, nó tạo xung theo chế độ đơn của 555. Tức là tạo 1 xung rồi tự ngắt, cho vào cái mày dán túi nilon. hi hi

Comment

Nguyên văn bởi havian Xem bài viết
              cái mạch này tạo xung đóng mở relay mà, nó tạo xung theo chế độ đơn của 555. Tức là tạo 1 xung rồi tự ngắt, cho vào cái mày dán túi nilon. hi hi
              Dùng thử mạch này đi,cấp nguồn là relay bật theo một khoảng thời gian rồi tắt,thời gian này chỉnh bằng biến trở 100k,khi mới cấp nguồn là tự bật,mạch có nút ON và RESET để test mạch có chạy ko:

Name:	TIME 555.JPG
Views:	2
Size:	26.4 KB
ID:	1354749
              Gmail:

Comment

mạch đơn giản đây, có post bên bài nào rồi, bác mún thời gian xả tụ nhanh hơn thì chế biến thêm vào

dien.pdf
                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                092 2838 712 --->>

Comment

Thank các bác nhiều
                  Mình đã làm thử như mạch này , cho thêm con tran vào và chạy thành công( mặc dù lúc đầu , con rơle 5V cứ đóng rồi không tắt, mình loay hoay 1 lúc cho bật tắt liên tục thì lại được, khó hỉu quá )

Name:	001.jpg
Size:	77.8 KB
ID:	1354796

Mà mình hỏi thêm, sao cứ cho Diode bảo vệ vào vào thì rơle cứ đóng mà không ngắt, làm con led cứ sáng rừng rực mới tức

Mà tại sao không mắc nối tiếp vào chân 3 đi ra , mà phải mắc song song nhỉ ( mình còn nhiều điều không biết, đừng cười nhé )

Còn về phần mạch 555 hơi lạ đó là mình lấy từ quyển Kỹ thuật xung của Nguyễn Tấn Phước đó. hì hì

Comment

Không biết mình gọi là time delay có đúng không.
                    Nói chung là mình làm cái mạch như hình dưới đây , đã lắp mạch thật chạy rồi nhưng có chút vấn đề cần hỏi mọi người chút

Mạch dùng nguồn 5V,biến trở 50k, tụ phân cực 10uf, ngoài ra có lắp thêm 1 điện trở 10 ohm nối tiếp role 5V. Dòng ic 555 ra khoảng gần 220mA, nói chung là đủ để đóng ngắt relay 5V/ 5chân khi chưa có Diode bảo vệ thì relay đóng ngắt tốt, mặc dù relay nó phát tiếng kêu " rè rè " rất củ chuối
                    [ATTACH=CONFIG]38057[/ATTACH]
                    Nhưng khi cho thêm diode như mạch vẽ thì relay đóng nhưng không ngắt dược. Đây chính là vấn đề mình cần hỏi , mọi người giải thích giúp mình với . Liệu mình có lắp sai diode bảo vệ không

Nếu mình thử lắp ngược diode lại như hình sau, đáng lẽ theo lý thuyết relay phải không đóng, đằng này nó lại đóng ( led nó sáng rực như trêu ngươi mình )
                    [ATTACH=CONFIG]38058[/ATTACH]

Mình làm mạch này để lắp vào máy dán nilon, thay cho cái mạch relay của nó đơn giản ( trông chỉ có 1 con tran , điện trở, tụ với zener) nhưng hay hỏng. Mang ra bảo hành suôt, mình học điệntử nên quyết làm xem sao.

Mình đã xem qua cái time delay Omron thấy nó dùng ic 4541 hơi phức tạp nhưng mà mình chưa nghiên cứu.

Mọi người xem qua dùm mình nhé, cám ơn nhiều nhé !!!!!!!!!!
                    bạn lắp vào chân 3 ic 1 con diode sau con diode lắp thêm tụ 47uf lọc rồi mới lắp relay. lúc này sẽ không còn tiếng rè rè nữa và lắp diode bảo vệ cho relay cũng ko bị ngắt nữa.

Comment

Thank các bác nhiều
                      Mình đã làm thử như mạch này , cho thêm con tran vào và chạy thành công( mặc dù lúc đầu , con rơle 5V cứ đóng rồi không tắt, mình loay hoay 1 lúc cho bật tắt liên tục thì lại được, khó hỉu quá )
                      [ATTACH=CONFIG]38179[/ATTACH]

Mà mình hỏi thêm, sao cứ cho Diode bảo vệ vào vào thì rơle cứ đóng mà không ngắt, làm con led cứ sáng rừng rực mới tức

Mà tại sao không mắc nối tiếp vào chân 3 đi ra , mà phải mắc song song nhỉ ( mình còn nhiều điều không biết, đừng cười nhé )

Còn về phần mạch 555 hơi lạ đó là mình lấy từ quyển Kỹ thuật xung của Nguyễn Tấn Phước đó. hì hì
                      mắc diode song song để nó dập tắt điện áp tự cảm của cuộn dây nếu không khi tắt relay điện áp này sẽ đi ngựoc lại làm hư trans hay ic cấp nguồn cho nó. Bạn lắp thêm con diode nối tiếp với chân 3 ic rồi sau đó lắp diode song song với cuộn dây relay se ko bị ngắt nữa

Comment

Cám ơn bạn nhé!!
                        Mình sẽ thử xem sao , hi

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                          Dùng thử mạch này đi,cấp nguồn là relay bật theo một khoảng thời gian rồi tắt,thời gian này chỉnh bằng biến trở 100k,khi mới cấp nguồn là tự bật,mạch có nút ON và RESET để test mạch có chạy ko:
                          [ATTACH=CONFIG]38075[/ATTACH]
                          Bạn giúp mình cái này với:
                          Mình muốn khi nhấn nút on đóng mãi thì relay đóng 1 cái rồi ngắt

Comment

Nguyên văn bởi nhatleqb Xem bài viết
                            Bạn giúp mình cái này với:
                            Mình muốn khi nhấn nút on đóng mãi thì relay đóng 1 cái rồi ngắt
                            Caí mạch này khi mới cấp nguồn là relay đã hút và nhả sau một khoảng thời gian rồi bạn,bạn chỉ việc cấp nguồn thôi.Còn cái nút nhấn là để mô phỏng cho bạn thấy,khi ráp bỏ đi cũng đc.Thời gian relay tắt chỉnh bằng bến trở.
                            Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                              Caí mạch này khi mới cấp nguồn là relay đã hút và nhả sau một khoảng thời gian rồi bạn,bạn chỉ việc cấp nguồn thôi.Còn cái nút nhấn là để mô phỏng cho bạn thấy,khi ráp bỏ đi cũng đc.Thời gian relay tắt chỉnh bằng bến trở.
                              ý mình nói là cái công tắc của mình nhấn 1 cái là nó đóng luôn, còn relay đóng khoảng vài giây rồi ngắt
                              Last edited by nhatleqb; 05-01-2012, 09:50.

Comment

Về tác giả

Collapse

havian Tìm hiểu thêm về havian

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X