Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp một chút về L298

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp một chút về L298

các bác cho em hỏi,em coi trên datasheet thì nó kêu là cấp đ/a đầu vào cho con này là 46v(VSS), còn VS là 5v.Tức là bây jo muốn cho nó hoạt động thì phải cấp điện áp 46v cho nó ạ?còn VS 5v để làm j a?

VSS "up to" 46V nghĩa là chịu được cao nhất đến 46V chứ không phải chỉ hoạt động được ở 46V.
    Linh kiện điện tử KME
    www.kme.com.vn

Comment

ủa vậy nếu cấp nguồn cho nó thì minh làm ntn hả bác?cấp VS 5v, còn VSS thì sao?

Comment

Vs = 5V la cho khối logic L298 hoạt động, còn VSS dùng để cấp nguồn cho phần công suất tức động cơ, Vss max = 46V, nếu dùng động cơ ở bao nhiêu V thì Vss sẽ có giá trị điện áp tương ứng

Comment

hj thank bác

Comment

Quay lại hỏi các bác vấn đề này,m thấy lại lắm. khi để set_pwm1_duty(200); trở lên thì nó chạy ngon lành, động co quay mạnh lắm(động cơ DC).còn khi giảm xuống dưới 200 thì nó chỉ nhích động cơ một chút rui đứng luôn,càng nhỏ thì nó càng ko quay.em xài L298 đk.đây là code và protues ,mấy bác giúp em với.
            l298.rar

Comment

các bác giup em với ạ

Comment

cho em hỏi con trở Rs ở chân 1 và 15 của con L298 lấy trị số là bao nhiêu thì phù hợp ạ. Em lấy 1,2ohm 2w mà chạy dc tý nó nóng và động cơ dừng liền à?mấy bác giúp em với

Comment

Click image for larger version

Name:	l98.png
Views:	1
Size:	29.1 KB
ID:	1360227
                  các bác giúp em với.đây là mạch của nó,e cấp 24v vô nó chạy dc xíu thì cháy con 104 nối chân số 4.

Comment

Nguyên văn bởi binhcddt09b Xem bài viết
                    [ATTACH=CONFIG]43937[/ATTACH]
                    các bác giúp em với.đây là mạch của nó,e cấp 24v vô nó chạy dc xíu thì cháy con 104 nối chân số 4.
                    Có thể áp chịu đựng của con tụ đó nhỏ,tìm con nào áp hơn 25v là ok thôi.
                    ĐT: 0972 20 58 68
                    Gmail:

Comment

Vấn đề là cái này nữa, con trở Rs ở chân 1 và 15 của con L298 lấy trị số là bao nhiêu thì phù hợp ạ. Em lấy 1,2ohm 2w mà chạy dc tý nó nóng và động cơ dừng liền à(với đk duty(>200) còn nhỏ hơn thì ko chạy gì luôn

Comment

giúp em với?sao ko ai tl vậy?

Comment

Nguyên văn bởi binhcddt09b Xem bài viết
                          Vấn đề là cái này nữa, con trở Rs ở chân 1 và 15 của con L298 lấy trị số là bao nhiêu thì phù hợp ạ. Em lấy 1,2ohm 2w mà chạy dc tý nó nóng và động cơ dừng liền à(với đk duty(>200) còn nhỏ hơn thì ko chạy gì luôn
                          Mình thì chưa dùng con này bao giờ cả nhưng có góp ý cho bạn đây.Mình vừa hỏi google thì nếu bạn ko dùng chức năng dò dòng về để điều khiển thì bạn nối mass cho 2 chân đó cũng đc,nếu bạn sử dụng thì thử mắc điện trở 0.5ohm 2W xem sao.

Trên là thông tin mình tìm trên google và suy luận ra,có thể ko đúng,nên tham khảo những người đi trước đã từng làm cho chắc ăn.

P/S:xem trong datasheet thì chỗ Rs nó cũng để 0.5 Ohm.

Click image for larger version

Name:	l298.JPG
Views:	1
Size:	49.7 KB
ID:	1360267

Mạch tham khảo:

Last edited by hoangnam555; 25-04-2012, 23:38.
                          ĐT: 0972 20 58 68
                          Gmail:

Comment

uhm cũng có người làm rui nên mới lấy 1,2 ohm giống họ nhưng =đere thử coi,dù sao cũng thank you nhiều

Comment

ah thì ra do con tụ 102 và con diode đấu song song ở ngõ vào của nó,mình tháo nó ra thì chạy ok?nghe nói nó để bảo vệ cho pic khi con l298 bị ngắn mạch,nhưng sao nó ko chạy nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

binhcddt09b Tìm hiểu thêm về binhcddt09b

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X