Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần mọi người giúp đỡ về mạch cảm biến người bằng mạch thu phát hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần mọi người giúp đỡ về mạch cảm biến người bằng mạch thu phát hồng ngoại

tình hình là lướt web suốt từ tối đến bây giờ là tối hôm qua. có đi lung tung hết và thấy mấy cái sản phẩm thương mại bật đèn khi có người khoảng cách nhận biết là 2m trong khoảng đó có người thì đèn sáng e thấy tương tự như cảm biến chuyển động (cảm biến người) PIR vậy nhưng cái này k cần chuyển động mà đứng yên cũng có thể tác động đc
    mạch e thấy k phức tạip lắm có mấy con tran trở tụ...và 1 led phát 1 mắt nhận đặt // cách nhau chừng 3cm cùng hướng về 1 phía
    vậy cho e hỏi mạch như vậy có thể làm đc không ak ai đã làm rồi chưa ak có thể hd e cách làm với đc k ak
    thank all
    good luck !!!

Email:
    Gmail:

sao k có ai vậy ai đã làm qua cái này chưa qua đây giúp e với
    help me !
    good luck !!!

Email:
    Gmail:

Comment

Mạch này hoàn toàn làm được. Mạch làm việc dựa trên nguyên lý phát hồng ngoại và nhận phản xạ hồng ngoại từ led phát khi có vật cản. Nhưng mạch này khoảng cách thường không được xa chỉ vài chục cm thôi.
      Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U
      - Website: www.dientu4u.com
      - Đ/c: 59, Ngõ 120, Trần Cung, B.Từ Liêm, Hà Nội

Comment

Vừa rồi có làm mạch nộp tiểu luận dùng cặp PT2248-2249 kết hợp VDK,cũng đặt song song như thế đó,nhưng chỉ được 50cm,co thể do tia hồng ngoại phát ra yếu quá nên quá 50cm thì phản xạ lại ko nổi

Comment

Vấn đề ko phải là phát yếu mà là phản xạ. Vì phản xạ về chỉ nhận được một phần thôi do đó kc rất ngắn.
          Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U

Comment

e thấy trên đó ng ta làm đc chừng 2m lận

Email:
            Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi dientu4u Xem bài viết
              Vấn đề ko phải là phát yếu mà là phản xạ. Vì phản xạ về chỉ nhận được một phần thôi do đó kc rất ngắn.
              thì phát yếu nên phản xạ lại mới yếu chi nữa,theo mình nghĩ để có kc lớn thì bộ phát phải đủ mạnh

Comment

các bác cho e xin cái mạch đi 50cm cũng đc
                thank all
                good luck !!!

Email:
                Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi daaa Xem bài viết
                  Vừa rồi có làm mạch nộp tiểu luận dùng cặp PT2248-2249 kết hợp VDK,cũng đặt song song như thế đó,nhưng chỉ được 50cm,co thể do tia hồng ngoại phát ra yếu quá nên quá 50cm thì phản xạ lại ko nổi
                  làm như thế nào vậy bạn có thể giúp mình không
                  mình đang tính làm ở chỗ cầu thang đang tính mua cảm biến người nhưng chỗ này k có bán

Comment

cái này nguyên lý dễ thôi,mạch thu phát thì dùng cặp thu phát IR Pt2248-2249.ta chỉa đầu phát với đầu thu song song,khi có vật thể đi ngang,tia phản xạ vào đầu thu,Pt2249 xuất ra 1 dòng khoảng 4v,ta nối chân đó vào VDK(mình thì thông qua 1 trans nữa),VDK đọc đc tín hiệu và xử lý theo ta lập trình.

Comment

Nguyên văn bởi daaa Xem bài viết
                      cái này nguyên lý dễ thôi,mạch thu phát thì dùng cặp thu phát IR Pt2248-2249.ta chỉa đầu phát với đầu thu song song,khi có vật thể đi ngang,tia phản xạ vào đầu thu,Pt2249 xuất ra 1 dòng khoảng 4v,ta nối chân đó vào VDK(mình thì thông qua 1 trans nữa),VDK đọc đc tín hiệu và xử lý theo ta lập trình.
                      nhưng e k biết mạch nó ntn bác đã làm rồi cho e xin cái mạch đó đc k ak
                      2248 và 2249 thì e có rồi ak e chỉ đơn giản là bật tắt cái đèn cầu thang thôi bác ak mong bác cho e xin cái sơ đồ ak

Comment

Bạn thử tham khảo mạch này xem.

TCRT5000:
                        Attached Files
                        Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U

Comment

Bạn thử tham khảo mạch này xem.

TCRT5000:
                          bác cho e hỏi chút về cái mạch trên ak
                          e k thấy con led phát và led thu bác ak.hay đó thay vào chỗ con opto ak
                          con khuếch đại thuật toán kia là con nào ak
                          nguồn này dùng nguồn bao nhiu ak

Comment

Đấy chính là con TCRT5000 đó bạn. Mình đưa cả con TCRT5000 phía dưới để bạn tham khảo đó. Nó bao gồm một con led phát và 1 con thu, thi tin hiệu phát gặp vật cản thì phản xạ đến con thu.
                            Bạn có thể dùng LM358 hoặc LM324...Nguồn thì tùy thuộc vào nguồn nuôi của con LM bạn dùng.
                            Bạn có thể tham khảo thêm mạch:
                            Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U

Comment

Đấy chính là con TCRT5000 đó bạn. Mình đưa cả con TCRT5000 phía dưới để bạn tham khảo đó. Nó bao gồm một con led phát và 1 con thu, thi tin hiệu phát gặp vật cản thì phản xạ đến con thu.
                              Bạn có thể dùng LM358 hoặc LM324...Nguồn thì tùy thuộc vào nguồn nuôi của con LM bạn dùng.
                              Bạn có thể tham khảo thêm mạch:
                              thank bác nhưng cho e hỏi chỗ con led phát và led thu có phải lắp vào chỗ con opto kia phải k ak ?

Comment

Về tác giả

Collapse

tuankep6 Tìm hiểu thêm về tuankep6

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X