Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help]Thiết kế mạch đếm LED 7 thanh. Các Pro giúp tớ với. Gấp lắm! Pls

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help]Thiết kế mạch đếm LED 7 thanh. Các Pro giúp tớ với. Gấp lắm! Pls

Tình Hình là tớ phải làm 1 bài kiểm tra (đề án thì đúng hơn) là : Thiết kế bộ giải mã hiển thị LED 7 thanh. Mà tớ chưa được học về thiết kế mạch và học cũng cái biết cái không.
    Mà nhà trường bắt phải tự thiết kế mạch hiển thị LED 7 thanh sử dụng 10 công tắc đánh số từ 0 đến 9, bật công tắc nào hiển thị với công tắc đó. Sử dụng IC74247 và dùng loại công tắc gạt lên xuống.
    Mạch cũng là loại đơn giản nhưng mình học cũng ngu ngu nên phải vào đây xin mọi người giúp đỡ. Mai là mình phải đưa sơ đồ thiết kế để nộp lấy linh kiện để làm rồi. Mọi người ơi giúp đỡ mình với!! Cảm ơn rất nhiều.
    Sorry add vì đã post vào mục thiết bị điện tử cá nhân do e mới vào lên không biết. Nhưng mong mọi người giúp k thì e phải học lại mất.
    Last edited by boytlak; 26-11-2012, 18:54.

74hc47. có 3 chân vào mức dương, bán cứ tick vào nó là ok, 10 con tac, thong qua cac diot chặn là xong,vì chỉ cần 4 cong tac là du rui

Comment

Nguyên văn bởi han_doi_1987 Xem bài viết
      74hc47. có 3 chân vào mức dương, bán cứ tick vào nó là ok, 10 con tac, thong qua cac diot chặn là xong,vì chỉ cần 4 cong tac là du rui
      e hok hiểu lắm a nhưng mạch yêu cầu là cần 10 con công tắc mỗi 1 con tương ứng với 1 số từ 0 đến 9. bật con nào là đúng số đã cài.Chỉ cần thế thôi a màk a có thể vẽ giúp e cái sơ đồ không ạ. Nếu đk thì cảm ơn anh nhiều lắm.

Comment

Ai giúp e đk. không trong ngày hôm nay là e phải hoàn thành sơ đồ mạch rồi. hix hix

Comment

Có 1 con led 7 thanh thôi ak ?, 1 con sao ra số 10 được.
          "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
          Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

Nguyên văn bởi phanlamdien Xem bài viết
            Có 1 con led 7 thanh thôi ak ?, 1 con sao ra số 10 được.
            Từ 0 đến 9 thôi anh ơi

Comment

Bạn dựa vào bìa K với ngỏ vào là các bit tương ứng với mức logic của công tắc, ở ngỏ ra là 4 ngỏ lần lượt theo số BCD từ 0000 - 1001. ý tưởng của mình là thế còn việc tiếp theo là bạn phải động não rồi .
              "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
              Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

Nguyên văn bởi phanlamdien Xem bài viết
                Bạn dựa vào bìa K với ngỏ vào là các bit tương ứng với mức logic của công tắc, ở ngỏ ra là 4 ngỏ lần lượt theo số BCD từ 0000 - 1001. ý tưởng của mình là thế còn việc tiếp theo là bạn phải động não rồi .
                anh vẽ sơ đồ giúp e đk. không xin a đấy bây giờ e mà ngồi nghĩ chắc ko xong đk màk mai là e phải nộp bản vẽ lấy linh kiện để làm rùi. Giúp e đk. không a đối vs dân sành thì cái mạch này dễ màk e cũng mới học cũng tại không hiểu rõ lắm. Giúp e 1 lần đi a. please!
                Last edited by boytlak; 26-11-2012, 22:38.

Comment

Nguyên văn bởi boytlak Xem bài viết
                  Tình Hình là tớ phải làm 1 bài kiểm tra (đề án thì đúng hơn) là : Thiết kế bộ giải mã hiển thị LED 7 thanh. Mà tớ chưa được học về thiết kế mạch và học cũng cái biết cái không.
                  Mà nhà trường bắt phải tự thiết kế mạch hiển thị LED 7 thanh sử dụng 10 công tắc đánh số từ 0 đến 9, bật công tắc nào hiển thị với công tắc đó. Sử dụng IC74247 và dùng loại công tắc gạt lên xuống.
                  Mạch cũng là loại đơn giản nhưng mình học cũng ngu ngu nên phải vào đây xin mọi người giúp đỡ. Mai là mình phải đưa sơ đồ thiết kế để nộp lấy linh kiện để làm rồi. Mọi người ơi giúp đỡ mình với!! Cảm ơn rất nhiều.
                  Sorry add vì đã post vào mục thiết bị điện tử cá nhân do e mới vào lên không biết. Nhưng mong mọi người giúp k thì e phải học lại mất.
                  Bạn down file này về xem có như bạn cần không nhé: SO 0-9.DSN
                  File này mình làm trên Proteus 7.10 bạn có thể down phần mềm này tại

Protues V7.10 Full

VNATR Forum:

Comment

Nguyên văn bởi dao Xem bài viết
                    Bạn down file này về xem có như bạn cần không nhé: SO 0-9.DSN
                    File này mình làm trên Proteus 7.10 bạn có thể down phần mềm này tại

Protues V7.10 Full

chưa biết đúng không nhưng cảm ơn pro đã giúp

Comment

anh ơi cho e hỏi con RP2 kia có tác dụng gì hả a

Comment

anh ơi cho e hỏi con RP2 kia có tác dụng gì hả a
                        RP2 là điện trở treo, mục đích là khi không có công tắc nào đóng thì các chân đầu vào của 74247 sẽ được nâng lên mức logic cao, nhằm tránh ảnh hưởng của nhiễu từ bên ngoài tác động vào đầu vào của 74247 khi không có công tắc nào đóng. Hơn nữa việc treo chân đầu vào của 74247 sẽ làm cho khi không có công tắc nào đóng thì không có số hiện thị trên LED 7 thanh.
                        VNATR Forum:

Comment

Nguyên văn bởi dao Xem bài viết
                          RP2 là điện trở treo, mục đích là khi không có công tắc nào đóng thì các chân đầu vào của 74247 sẽ được nâng lên mức logic cao, nhằm tránh ảnh hưởng của nhiễu từ bên ngoài tác động vào đầu vào của 74247 khi không có công tắc nào đóng. Hơn nữa việc treo chân đầu vào của 74247 sẽ làm cho khi không có công tắc nào đóng thì không có số hiện thị trên LED 7 thanh.
                          ra vậy e hiểu rồi cảm ơn anh nhiều lắm e thử nối rồi chạy thử trên protues và chạy đc. đúng là mạch của e rôi cảm ơn anh lần nữa nha a là cứu tinh của e đó

Comment

sau có cái gì không biết a lại giúp đỡ e cái nhé

Comment

sau có cái gì không biết a lại giúp đỡ e cái nhé
                              Rất sẵn lòng, qua bài của bạn mình cũng biết được thêm một ít nữa
                              VNATR Forum:

Comment

Về tác giả

Collapse

boytlak Tìm hiểu thêm về boytlak

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X