Thông báo

Collapse
No announcement yet.

em không phải dân điện tử , cần giúp đỡ 1 mạch led đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em không phải dân điện tử , cần giúp đỡ 1 mạch led đơn giản

em làm 1 mạch led mà cứ bị cháy hoài, buộc phải lên đây hỏi các a các chị, mong đc giúp đỡ

làm 1 mạch đèn xanh, trắng, chung nguồn 5v, 550mA( cục sạc motorolla gắm vào điện 220v)

-mạch trắng gồm : 14 bóng nối //

-mạch xanh gồm : 8 bóng nối //

Vậy thì cần đấu bao nhiêu con điện trở ( xài trở loại nào, mạch xanh, trắng xài trở có khác nhau) ??, mổi bóng nên lắp 1 con thì có bị tối không, hay là 14 bóng thì 3, 4 con lắp 1 con điện trở, còn mạch xanh 8 bóng thì 2 con lắp 1 con điện trở???

Điện trở nên lắp vào bên dương( màu đỏ ) hay âm( màu xanh)

Mạch màu xanh lắp có khác gì mạch trắng ko, xài chung nguồn đc ko, tại mình nghe nói , đèn xanh đấu khác, đèn trắng đấu khác, mong các bác giúp đỡ, em là làm nổ nguyên mạch 14 con từ nguồn cục pin 9v rồi , ( ko lắp trở), mà gắm sạc nguồn 5v vào thì nó cũng nổ luôn( ko trở)

Hình ảnh mạch em tự vẽ, vẽ theo cách đấu dây thực tế bên ngoài luôn

Trắng

Xanh

Mong các bác giúp đỡ (, em vật lí dốt điện nhất (

ban cứ đùa

Comment

Trông như bản đồ tác chiến bên quân sự. Có cả chú thích, bác thích, chú ghét, bác ghét...
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi steponyou Xem bài viết
        em làm 1 mạch led mà cứ bị cháy hoài, buộc phải lên đây hỏi các a các chị, mong đc giúp đỡ

làm 1 mạch đèn xanh, trắng, chung nguồn 5v, 550mA( cục sạc motorolla gắm vào điện 220v)

-mạch trắng gồm : 14 bóng nối //

-mạch xanh gồm : 8 bóng nối //

Vậy thì cần đấu bao nhiêu con điện trở ( xài trở loại nào, mạch xanh, trắng xài trở có khác nhau) ??, mổi bóng nên lắp 1 con thì có bị tối không, hay là 14 bóng thì 3, 4 con lắp 1 con điện trở, còn mạch xanh 8 bóng thì 2 con lắp 1 con điện trở???

Điện trở nên lắp vào bên dương( màu đỏ ) hay âm( màu xanh)

Mạch màu xanh lắp có khác gì mạch trắng ko, xài chung nguồn đc ko, tại mình nghe nói , đèn xanh đấu khác, đèn trắng đấu khác, mong các bác giúp đỡ, em là làm nổ nguyên mạch 14 con từ nguồn cục pin 9v rồi , ( ko lắp trở), mà gắm sạc nguồn 5v vào thì nó cũng nổ luôn( ko trở)

Hình ảnh mạch em tự vẽ, vẽ theo cách đấu dây thực tế bên ngoài luôn

Trắng

Xanh

Mong các bác giúp đỡ (, em vật lí dốt điện nhất (

Cứ thế này cho nhanh gọn lẹ. Nguồn 5v thì cứ chân led nối với 1 con trở 330ohm, trở thì đấu vào chân + hay - của led cũng được.

VD : Khi đấu vào 5 con trở vào chân + led thì khi đấu xong sẽ còn dư 5 đầu - của led và 5 đầu trở. Cứ gộp 5 đầu trở lại, 5 đầu - của chân led lại thì ta được 2 đầu cứ gắn 2 đầu đó vào 5v thì được

Comment

Click image for larger version

Name:	1led.png
Views:	1
Size:	2.8 KB
ID:	1379209dây đỏ sạc 5v.....trở 370 Ohm.....chân dài led.....chân ngắn led.....dây xanh sạc 5V.
          thử 1 led trc' xem đc thì ông cứ táng // thêm vào
          còn dùng pin 9V thì thêm trở công suất vào nối tiếp trở 370, (tầm 1-2w) là đc chứ tương trở 1/4W bốc khói xèo xèo, bỏng tay
          Last edited by nguyennam889; 22-05-2013, 15:15.

Comment

Đây cứ thế mà nối
            Click image for larger version

Name:	Untitled.bmp
Views:	1
Size:	829.0 KB
ID:	1379218

chân nối trở là chân dài của bóng Led và cũng là dương nguồn

Comment

một cái sạc đt có chịu nổi 22 con led ko?
              dv:dòng mỗi led là 40 mA =>cái sạc 550mA sau 1 thời gian ngắn ???? ^^

Comment

kiếm cái adaptor 1A thì ngon hơn . xạc điện thoại củ chuối lắm

Comment

Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
                  một cái sạc đt có chịu nổi 22 con led ko?
                  dv:dòng mỗi led là 40 mA =>cái sạc 550mA sau 1 thời gian ngắn ???? ^^
                  vâng, em xài cục sạc gì đó 12 v500mA made in china cấm điện trực tiếp, nó chịu của 13 bóng trắng và 8 bóng xanh, cấm vô rất ok nhưng cỡ 1,2 tiếng phải rút dây ra vì nó rất nóng và có mùi, hic ko biết làm sao để cấm đc lâu nữa

hình của em

Comment

Về tác giả

Collapse

steponyou Tìm hiểu thêm về steponyou

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X