Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các pro phân tích giúp em cái mạch nạp acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các pro phân tích giúp em cái mạch nạp acquy

em có cái sơ đồ mạch nạp acquy tự ngắt nhưng phân tích mãi không xong các pro giúp với ạ

cái mạch này hay đó! nhất là nguồn cấp 13 v

Comment

hức nhưng vấn đề ở đây là em ko phân tích được nguyên lý làm việc của nó.Nguyên lý tự nạp như thế nào.Bác nào giúp đỡ với ạ.Mai thằng bạn em nó phả bảo vệ rồi mà em là thằng kiếm tài liệu cho nó

Comment

Nguyên văn bởi theanhkc07 Xem bài viết
        [ATTACH=CONFIG]67890[/ATTACH]
        em có cái sơ đồ mạch nạp acquy tự ngắt nhưng phân tích mãi không xong các pro giúp với ạ
        sao một hồi ngâm cứu thì mình nhìn thấy như thế này:
        khi cấp nguồn vào 2 chân con zener thì nó được phân cực nên áp 2 đầu của nó sẽ luôn bằng 13V ( theo lý thuyết), do acquy hết pin nên chênh lệch giửa chân B và chân E của trans lớn nên sẽ có 1 dòng điện chạy wa led wa R2 làm phân cực trans nên trans sẽ dẫn, => cực - của acquy sẽ được nối với + của nguồn. ac quy sẽ nạp điện, đến khi nào acquy đầy thì áp của acquy =12V, chênh lệch áp thấp nên không có dòng phân cực cho trans, trans tắt nên dòng nạp được ngắt.
        đó là giải thích theo mạch của bạn, nhưng diode zener mắc như vậy hình như không đúng rồi, với cái acquy cũng mắc ngược nửa. với lại dòng phân cực cho trans mình thấy cũng chưa rõ lắm.
        mình tìm được mạch này cũng đáng tin, bạn tham khảo nha
        Mạch nạp Acquy 12V tự động ngắt
        hoangduc2304

01884653780

Comment

Về tác giả

Collapse

theanhkc07 Tìm hiểu thêm về theanhkc07

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X